‘Yan Majalisar Dokokin Amurka za su yi zama kan zargin kisan Kiristoci a Nijeriya

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Kwamitin Raba Kuɗi na Majalisar Dokokin Amurka zai shirya taron haɗin gwiwa na Majalisar Dokoki a ranar Talata don bincikar zargin cin zarafin Kiristoci a Nijeriya.

ɗan Majalisar Dokokin Amurka Riley Moore ya raba wata sanarwa a shafin ɗ da Blueprint Manhaja ta gani, inda ya tabbatar da cewa Mataimakin Shugaban Kwamitin Raba Kuɗi na Majalisar Dokoki kuma Shugaban Kwamitin Tsaron ƙasa Mario Díaz-Balart zai jagoranci zaman.

Za a haɗu da shi da abokan aikinsa daga Kwamitin Raba Kuɗi, da kuma membobin Kwamitin Harkokin Waje da Ayyukan Kuɗi.

Taron zai kuma ƙunshi ra’ayoyi daga wakilan Hukumar Amurka kan ‘Yancin Addini na Duniya da sauran ƙwararru kan batutuwa.

A cewar sanarwar, zaman yana da nufin jawo hankali “don haskaka tashin hankalin da ke ƙaruwa da kuma cin zarafin Kiristoci a Nijeriya.”

Ya ƙara da cewa “Kwamitin zai tattara muhimman shaidu don ba da cikakken rahoto – wanda Shugaba Trump ya jagoranta – kan kisan kiyashin Kiristocin Nijeriya da matakan da Majalisar Dokoki za ta iya ɗauka don tallafawa ƙoƙarin Fadar White House na kare al’ummomin addinai masu rauni a duk duniya.”

Wannan taron ya gudana ne a daidai lokacin da ake ci gaba da tattaunawa tsakanin Amurka da Nijeriya bayan ƙaruwar hare-haren ta’addanci a baya-bayan nan, wanda hakan ke nuna ƙoƙarin ƙarfafa haɗin gwiwar tsaro tsakanin ƙasashen biyu.

A makon da ya gabata, Shugaba Bola Tinubu ya amince da kundin tsarin mulkin ɓangaren Nijeriya na ƙungiyar haɗin gwiwa ta Amurka da Nijeriya a matsayin wani ɓangare na matakan zurfafa haɗin gwiwa wajen magance ƙalubalen tsaro a ƙasar.

Tsarin ƙungiyar wani ɓangare ne na yarjejeniyar da aka cimma a lokacin tafiyar da ta yi kwanan nan zuwa Washington, DC, ta hannun babban jami’in Nijeriya ƙarƙashin jagorancin mai ba da shawara kan tsaro na ƙasa, Nuhu Ribadu.

A cewar wata sanarwa a ranar Alhamis, ana sa ran NSA za ta jagoranci ɓangaren Nijeriya na ƙungiyar kuma za ta samu goyon bayan wata tawagar masu ruwa da tsaki da dama wadanda suka ƙunshi manyan jami’ai daga hukumomin gwamnati masu dacewa.

ƙalubalen tsaron Nijeriya ya jawo hankalin ƙasashen duniya lokacin da Shugaba Donald Trump ya tayar da hankali kan kisan kiyashin kiristoci a Nijeriya, yana mai barazanar tura sojojin Amurka zuwa Nijeriya “abin tsoro”.

Amma Gwamnatin Tarayya ta karyata ikirarin, tana mai cewa tana daukar matakai don magance ƙalubalen tsaro a ƙasar.

Haka kuma, Shugaba Tinubu ya ce tsaron ‘yan Nijeriya shine babban abin da gwamnatinsa ta sa a gaba, kuma ya dage cewa ƙasar ta ci gaba da jajircewa wajen kare ‘yancin addini da kuma haƙuri.

A ranar 21 ga Nuwamba, Kwamitin Majalisar Wakilai ta Amurka kan Afirka ya sake duba sake fasalin Nijeriya a matsayin ƙasa Mai Damuwa ta Musamman (CPC).

A lokacin zaman, masu jawabi daban-daban, yayin da suke bayar da shaida a gaban ƙaramin kwamitin sun bayyana ra’ayoyi mabanbanta kan kashe-kashen da ake yi a Nijeriya.

By ukarofi