Za a fara ɗaukar masu takardun HND a matsayin malamai a Kwalejin Kimiyya da Fasaha – Bugaje

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Yanzu haka dai waɗanda suka mallaki Babbar Difloma ta Ƙasa (HND) za a ɗauke su a matsayin malamai a Kwalejin Kimiyya da Fasaha a ƙarƙashin sabbin tsare-tsaren aiki, kamar yadda Babban Sakataren Hukumar Kula da Ilimin Fasaha ta Ƙasa (NBTE), Farfesa Idris Mohammed Bugaje ya sanar.

Ya yi wannan jawabi ne a ranar Larabar da ta gabata yayin gabatar da sabbin tsare-tsaren aiki ga masu ruwa da tsaki a fannin kimiyyar ƙere-ƙere, kamar yadda shugabar ma’aikata, Dakta Folasade Yemi-Esan ta amince da shi.

Ya ce a cikin sabbin tsare-tsare, an soke Malaman makarantar da ake nuna wa wariya da masu HND a baya.

Ya bayyana cewa, sabbin tsare-tsare na hidimar da suka fara aiki daga ranar 7 ga watan Yuni, 2024, sun gabatar da tsarin bai ɗaya na ɗaukar ma’aikata da ƙarin girma ga ma’aikata a duk kwalejojin kimiyya da fasaha dake faɗin tarayyar Nijeriya, jihohi, har ma da masu zaman kansu.

“Daga ranar 7 ga watan Yuni, 20024, duk nau’ikan tsare-tsaren aiki na baya, sun daina zama kwangilar doka. Dukkanmu mun haɗu daga yanzu don gudanar da sabbin tsare-tsare na aiki a cikin tsarin fasahar ƙere-ƙere ta Nijeriya (NPS).

“Wannan ci gaban ya ɗauki tsawon shekaru goma ana gwagwarmaya da ƙoƙarin da ƙungiyoyin ma’aikatanmu, shugabannin makarantun Polytechnics ta hanyar ƙungiyoyinsu na COHEADS/COFER, ma’aikatar ilimi ta tarayya, da kuma NBTE. Dole ne in yaba muku saboda duk gudummawar da kuka bayar kuma in yi addu’a cewa za mu aiwatar da sabbin tsare-tsare na hidima tare da dukkan azama.

“Lokacin da na shiga ofis a watan Afrilun 2021, na sanar da Agenda ɗina ta 3-S a matsayin muhimman wuraren da na fi mayar da hankali a matsayin Sakatariyar Zartaswa, wato ajandar ci gaban fasaha, ruhin aiki a cikin NBTE wanda dole ne a farfaɗo da shi da kuma sabon tsarin aiki wanda zai iya haifar da ci gaba. yana ba da karɓuwa ga samfuran Tsarin Fasaha na Nijeriya. Tare da godiya ga Allah Maɗaukakin Sarki, ina mai farin cikin sanar da ku cewa, mun yi aiki tare da ku a matsayin ƙungiya, mun samu nasarar cimma dukkanin waɗannan ukun cikin shekaru 3.

“Ba za a iya cewa tsare-tsare na aiki cikakke ba ne, tunda mutum ne ya yi shi, kuma har yanzu ana iya yin nazari a kai a nan gaba. Amma mun yi farin ciki da sabbin tsare-tsare na sabbin tsare-tsare masu zuwa: Masu riƙe da HND da ke da maki mai kyau yanzu za a naɗa su a matsayin Ma’aikatan Ilimi (Mataimakin Digiri), kamar takwarorinsu na digiri, a tsarin da ke nasu.

 “An kula da Jami’ar Fasaha ta Pharmacy. Ga wadanda ke da HND a fannin fasahar Pharmacy, amma wata kila ba za ta bar su su yi aiki a asibitoci ba daga hukumar harhaɗa magunguna ta Nijeriya, an ajiye musu gurbin aikin gwamnati.

“Wani yanki na taƙaddama da ASUP ta kawo shine matakin ƙarshe na Registry Cadre wanda a yanzu ya zama mataimakin magatakarda (CONTEDISS 15) tunda muƙamin magatakarda yana kan albashi mai tsoka kamar sauran manyan jami’an.

“Wannan al’amari yana da sauƙin warwarewa saboda albashin Registrar Cadre ya kasance CONTEDISS, ba CONPCASS (ma’aikatan ilimi ba). Hakazalika, wani yanki da ke damun sauran ƙungiyoyin (SSANIP da NASU) shi ne cewa an soke tsallake-tsallake. Wannan yana buɗe don tattaunawa tare da HoSF don samun daidaita wannan matsayi tare da tanadi a cikin sauran jami’an aiki na jama’a. 

“Buƙatun NSƘ Leɓel 3 mafi ƙanƙanta ga manyan malamai da sama shine kyakkyawan mataki da nufin samar da horon ƙwarewa a cikin Polytechnics. Bari in ba da shawarar cewa malamai na yanzu da ke neman ƙarin girma zuwa babban matakin za a ba su izinin shekaru 3 don samun NSƘ (ko makamancinsa) kuma a inda ya cancanta za a ba da Ganewar Ilimin Farko (RPL) don cancanta.

“Wannan tanadin zai duba yadda ma’aikatan ilimi ke shigowa daga Jami’o’i zuwa Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta mu musamman wadanda ba su da kwarewa. A dunƙule, sabbin tsare-tsare na hidima sun gabatar da tsarin bai ɗaya na ɗaukar ma’aikata da karin girma a duk faɗin Nijeriya, Tarayya, Jihohi, har ma da masu zaman kansu.

“Za mu yi amfani da shi a matsayin kayan aikin tantancewa a tsofaffi da sababbin cibiyoyi dangane da bin ƙa’ida. Waɗannan kyawawan nasarorin sun samu ne daga Uwar Cigaban Fasaha a Nijeriya, Shugabar Ma’aikata ta Tarayya, ginshiƙin tallafawa ɓangaren Polytechnic, kuma mai adalci a harkokinmu, Dr. Mrs Folasade Yemi-Esan, CFR. . Muna matuƙar godiya da ƙoƙarinta na rashin gajiyawa wanda ya kai ga bikin na yau.

“Hakazalika muna godiya ga Ministocin Ilimi guda biyu da Sakatare na dindindin bisa goyon bayan da suka ba su. Ƙungiyoyin ma’aikatanmu sun nuna haɗin kai da tsayin daka, kuma wannan abin farin ciki ne,” inji shi.

By ukarofi