Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Kotun ƙoli ta ajiye hukunci a gaban gwamnatin tarayya kan gwamnonin jihohi 36 da ke neman cikakken cin gashin kansu ga ƙananan hukumomi 774 na ƙasar nan.Mai shari’a Garba Lawal a ranar Alhamis ya bayyana cewa za a sanar da ɓangarorin da ke cikin lamarin da zarar an yanke hukunci.
Ya sanar da jingine hukuncin ne bayan da kwamitin mutum bakwai na Kotun ƙoli ya amince da matakin da babban lauyan gwamnatin tarayya AGF, Prince Lateef Fagbemi, SAN, ya shigar a madadin gwamnatin tarayya, da na gwamnonin jihohi 36.A zaman da aka yi ranar Alhamis, AGF ta roƙi kotun da ta bayar da duk wani taimako da Gwamnatin Tarayya ta nema a cikin ƙarar.Gwamnonin, ta bakin babban Lauyan Jiharsu da Kwamishinan Shari’a, sun ƙi amincewa da buƙatar Gwamnatin Tarayya, inda suka nemi kotun ta yi watsi da ƙarar.Fagbemi, Babban Lauyan Nijeriya (SAN) ne a madadin Gwamnatin Tarayya, ya ƙaddamar da matakin shari’a kan gwamnonin, musamman neman samun cikakken ‘yancin cin gashin kai ga ƙananan hukumomi a matsayin matakai uku na gwamnatin ƙasar.Ƙungiyar ta AGF tana roƙon Kotun ƙoli ta ba da umarnin hana gwamnonin jihohin ƙasar baki ɗaya, da kuma rusa shugabannin ƙananan hukumomi ba bisa ƙa’ida ba, da dai sauransu.
A halin da ake ciki, gwamnan jihar Anambra, Chukwuma Soludo, ya ce duk wani nau’i na cin gashin kansa ga ƙananan hukumomin ƙasar nan ya saɓawa tsarin tarayya na gaskiya.Soludo, Gwamnan Babban Bankin Nijeriya daga 2004 zuwa 2009, ya yi magana a The Platform Nigeria, wani shiri na cocin da ke Legas, Covenant Nation, na bikin ranar Dimokraɗiya 2024.Ya ce, “Abin ban dariya, a kwanan baya, wasu mutane suna ta cece-kuce a kan ‘yancin cin gashin kan ƙananan hukumomi ciki har da wasu ‘yan jam’iyyar APC, wanda hakan zai mayar da Nijeriya baya shekaru da dama daga abin da ya shafi tarayya ta gaskiya.“Babu tsarin tarayya a duniya da kuke da rukunin tarayya uku. Gundumomi a Amurka da muka kwafi (dimokradiyya), ƙananan hukumominsu ba sa zuwa cibiyar karbar kudi kai tsaye.“Dole ne kowace jiha ta sami ikon tsara tsarin qananan hukumomin da suke so. Wannan shi ne abin da tsarin tarayya na gaskiya yake nufi.”Soludo ya ce ya kamata Gwamnatin Tarayya ta bai wa wasu qananan hukumomin ƙasar wasu ayyuka da ke cikin keɓantaccen jerin sunayen.“Muna buƙatar mu yi la’akari da ikon kasafin kudi na gwamnatin tarayya da na jihohi, mu mayar da mafi yawan ayyukan da ke qarqashin keɓantaccen lissafin ga jihohi, da kuma kashi 60 zuwa 65 cikin 100 na kuɗaɗen shiga ga jihohi, kowanne ya yanke shawara kan tsarin qananan hukumomi. don ɗauka.“Me zai hana a hada Majalisar Dokoki ta ƙasa ta zama ɗaya wadda ba ta da wakilai fiye da biyar a kowace jiha? Ba ma buqatar Majalisar Dokoki ta Qasa da ke kashe sama da N300bn duk shekara don kula da ita. Ba ma buqatar hakan,” in ji shi.Taron mai taken ‘Dimokraɗiya da Tattalin Arzikin Kasuwa Kyauta’ ya ƙunshi tsohon Ministan Ayyuka, Babatunde Fashola; Bishop na ɗariqar Katolika na Sakkwato, Matthew Hassan-Kukah; tsohon kakakin majalisar wakilai, Yakubu Dogara; da sauransu.
