Ƙudirin Dokar Haraji: Makon gobe Majalisar Dattawa za ta fara sauraron ra’ayi

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Majalisar Dattawan Nijeriya ta hannun kwamitinta kan harkokin kuɗi, ta saka ranakun Litinin da Talata mako mai zuwa , za ta gudanar da sauraron ra’ayoyin jama’a game da ƙudirin sake fasalin dokar haraji da Shugaban ƙasa Bola Tinubu ya miƙa wa majalisun biyu a ranar 3 ga Oktoba 2024.

ƙudirin sake fasalin dokar haraji waɗanda su ne (i) Kundin Harajin Nijeriya (NTB) 2024, (ii) Dokar Kula da Haraji ta Nijeriya (NTAB) 2024, (iii) ƙididdigar Ma’aikatar Harajin ƙasa (NRSEB) 2024 da (iɓ) Hukumar Haraji (Aka ƙaddamar). An zartar da dokar karatu na biyu a Majalisar Dattawa (JRBEB) Nuwamba, 2024 kuma an tura shi zuwa ga Kwamitin Kudi don ƙarin bayanan doka ta hanyar sauraron jama’a.

Da yake zantawa da manema labarai a ranar Laraba bayan wata ganawar sirri da aka yi da mambobin kwamitin gabanin sauraron ra’ayoyin jama’a, Shugaban Majalisar, Sanata Mohammed Sani Musa (Neja ta Gabas ), taron da aka shirya na zuwa ne bayan tattaunawa da masu ruwa da tsaki.

Sani Musa ya ce a ranar Litinin ne za a tattauna batun ƙudirin dokar kafa hukumar hada-hadar kuɗaɗen shiga da kuma dokar ayyukan tara kuɗaɗen shiga ta Nijeriya yayin da za a mayar da hankali kan kasafin kuɗin harajin Nijeriya da kuma dokar harajin Nijeriya ranar Talata.

A cewarsa, don yin la’akari da kuɗaɗen da ke da nufin canza yanayin tattalin arzikin ƙasar, Ministan Kuɗi kuma Ministan Tattalin Arziƙi, Wale Edun, Babban Lauyan Tarayya, Lateef Fagbemi (SAN), Shugaban Ma’aikatar Harajin Cikin Ƙasa ta Tarayya, Zacch Adedeji, Babban Babban Hafsan Sojoji na ƙasa, Shugaban Statistic Janar na ƙasa, Lateef Fagbemi (SAN). Ana sa ran Adeyemi Adeniran, Ministan Man Fetur da takwaransa na ma’aikatar kasuwanci da zuba jari da dai sauransu a wajen taron jin ra’ayin jama’a .

“Kwamitin yana gayyatar ‘yan Nijeriya da suka haɗa da ƙungiyoyin masu ruwa da tsaki guda 71 domin gudanar da muhimmin taron jin ra’ayin jama’a,” inji shi.

“Majalisar Dattawa da ta Wakilai sun yi karatu na biyu a kan ƙudirin yin garambawul kuma a shirye suke domin jin ra’ayoyin jama’a.

“Mambobin kwamitin sun karanta takardar ƙudirin tare da fahimtar abin da ake nufi da su, kamar a fannin kula da haraji, tarawa da kuma ayyuka a Nijeriya.

“Babban maƙasudin ƙudirin yin garambawul shi ne ganin yadda gwamnati za ta samar da ƙarin kuɗaɗen shiga ta yadda za mu samu damar ɗora ƙasarmu kan ci gaban tattalin arziki inda za a kula da ababen more rayuwa inda ilimi inda ɓangaren noma da kuma kusan kowane ɓangare da ya shafi tattalin arzikin ƙasa za a kula da shi yadda ya kamata.

 “Shugaban da kansa ya ce, sau da yawa ba tare da adadi ba, cewa ba zai tsoma baki ba. Ya zama wajibi a matsayinmu na ’yan majalisa mu yi abin da ake buƙata domin amfanin ƙasar nan.

“Dukkanmu wakilai ne na ƙabilu daban-daban, addini, tarihin yanki, amma mu ’yan Nijeriya ne. Kuma abin da za mu yi aiki wajen bai wa Nijeriya dokoki, dokoki ne da za su dora mu kan turbar tattalin arziki, kuma da yardar Allah, ina ganin za mu yi nasara,” inji shi.

Tun da farko gabanin zaman da aka rufe, kwamitin ya gana da manyan jami’an ma’aikatar kuɗi ta MOFI ƙarƙashin jagorancin manajan darakta kuma babban jami’in gudanarwa, Dr Armstrong Tokang wanda aka umurce shi da ya samar da kwamitin, rajistar kadarorin ƙasar.

By ukarofi