Ƙungiya ta koka kan yanayin da ake ciki a Filato

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Wata ƙungiya a ƙarƙashin ƙungiyar Masu Kishin Jihar Filato, ta zargi shugaban ƙungiyar masu ba da shawara kan tattalin arziki a gwamnatin Simon Lalong, Cif Ezekiel Gomos da gazawa.

Ƙungiyar ta yi zargin cewa tasirin Gomos a matsayin ƙwararre kan tattalin arziki ba a ji daɗinsa ba a jihar.

Ƙungiyar a cikin wata sanarwa da ta fitar a ranar Laraba mai ɗauke da sa hannun shugabanta, Mista Gofwen Amos Gofwen da Nengak Musa Nathaniel, sun bayyana cewa babban abin takaicin da jihar ta Filato ta fuskanta a tsawon shekaru shi ne na koma-baya zuwa wata jiha.

Mista Lalong ya riƙe muƙamin gwamnan jihar Filato tsakanin ranar 29 ga watan Mayun 2015 zuwa ranar 29 ga watan Mayun 2023 a ƙarƙashin jam’iyyar APC. Sai dai Gwamna Caleb Mutfwang na jam’iyyar PDP ya lashe zaven gwamnan jihar da Hukumar Zaɓe mai Zaman Kanta (INEC) ta gudanar a ranar 18 ga watan Maris inda aka rantsar da shi a ranar Litinin 29 ga watan Mayu.

Ƙungiyar a cikin sanarwar mai suna, Yadda Plateau ya ci gaba da zama cibiyar tattalin arziki a ƙarƙashin Ezekiel Gomos, ta ce ta lura Mista Gomos ne mutumin da aka damƙa wa tattalin arzikin Filato amana a hannunsa.

Sun yi nuni da cewa, idan aka yi la’akari da ɗimbin albarkatun ɗan Adam da na ƙasa da ake da su a jihar, kamata ya yi Filato ta zama tushen tattalin arziki, ba ma ita kaɗai ba, yankin Arewa har ma da ɗaukacin al’umma.

“Filato za a iya cewa ita ce jiha ɗaya tilo a cikin al’ummar ƙasar da ke da hazaƙar yanayin yawon buɗe ido da suka haɗa da yanayinta, shimfiɗar duwatsu da yawa, shimfiɗar wurare na musamman da shimfiɗar ruwa, magudanan ruwa, madatsun ruwa, filayen noma, da ayyukan noma, ayyukan haƙar ma’adinai, da kuma hazaƙa na ɗaiɗaikun mutane ta fuskar wasanni, nishaɗi, ɗimbin tunani na adabi da ƙirƙira, ‘yan kasuwa matasa, da sauransu.

“Amma duk da haka, jihar ba ta samu wani ci gaba mai ma’ana ba tsawon shekaru, abin da ya fi muni shi ne yadda a yanzu an ware ta a matsayin jiha mai yi wa kasa hidima.

“Me ya sa ba za a ambaci jihar haka ba tunda tattalin arzikinta ya tabarbare, kuma ga alama gwamnati ita ce babbar mai ɗaukar ma’aikata?

“Duk da haka, jihar ba ta tava samun ƙarancin tsare-tsare na bunƙasa tattalin arziki ba, yaɗa kyawawan ra’ayoyin kasuwanci, kalamai, jawabai da sauran ayyuka na ƙa’ida, amma ba tare da ingantaccen aiwatarwa ko aiki ba.

“Tambayar mai raɗaɗi da ke neman amsoshi ita ce dalilin da ya sa Plateau ya kamata ya kasance mai wadata a cikin ‘yan adam da albarkatun kasa, duk da haka, “talakawa” da koma baya, tare da kasancewa cikin jihohin da ke da matsanancin talauci.”

Sun ce abin takaici ne a ce da Gomos, wanda ya riƙe mukamai daban-daban da suka shafi ci gaban tattalin arziki da kuma kafa kayyakin saka hannun jari na jihohi, “da a ce Gomos ya riƙe mabuɗin sirri na ci gaban tattalin arzikin Filato.

“Wannan ya faru ne musamman bayan da aka nada shi Shugaban ƙungiyar ba da shawara kan tattalin arziki na gwamnatin Jihar Filato. Amma gaskiyar da ke ƙasa har yanzu tana da nisa daga babban tsammanin”, in ji su.

Ƙungiyar ta fusata cewa sabanin ikirarin Gomos na farfaɗo da tattalin arzikin jihar, bincikensu ya nuna akasin haka.

Don haka sun nuna shakku kan taɓarɓarewar tattalin arzikin Mista Gomos, wanda kuma shi ne babban mai ba da shawara a Makarantar Kasuwanci ta Jos.

“Saboda haka, duk abin da aka fada kuma aka yi, ya kamata a yi tambayoyi fiye da amsa kan halin da tattalin arzikin Filato ke ciki da kuma karin haske kan mutumin da aka damka wa tattalin arzikin jihar a hannunsa, kuma har sai an yanke shawarar yin garambawul. an dauki tattalin arzikin jihar kuma an kawo masu zagon ƙasa, ƙorafe-ƙorafen farfado da tattalin arzikin jihar na iya zama zunzurutun kuɗi,” in ji su.