Daga MAHDI M. MUHAMMAD
Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC) ta yi kira da a kara haɗa kai da manema labarai a ƙoƙarin da ake na yaƙi da labaran bogi.
Hukumar zaɓen ta bayyana hakan ne a ranar Talata a Akwanga, jihar Nasarawa, cewa haɗin gwiwar zai kuma rage yaɗuwar munanan bayanai da kuma yadda ake gudanar da zaɓe.
INEC ta yi wannan kiran ne ta bakin Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Shugaban Hukumar, MRotimi Oyekanmi, a wajen wani taron ƙarawa juna sani na kwanaki biyu ga Hukumar Yaɗa Labarai ta INEC.
Taron ya mayar da hankali ne kan “Ɗa’a, Tsaro, Ayyuka da Muhimman batutuwan da suka shafi zaɓuka gwamnonin Kogi, Imo da Bayelsa”.
An gabatar da jawabin Oyekanmi mai taken “Tasirin labaran ƙarya, bayanan aarya da kuma gurbatattun bayanan zaɓe”.
Oyekanmi ya bayyana cewa rashin gaskiya da labaran ƙarya na daga cikin manyan ƙalubalen da INEC ta fuskanta yayin gudanar da zaɓen 2023.
Ya ce wannan lamari barazana ce ga dimokuraɗiyya ba wai kawai a kafafen sada zumunta kaɗai ba.
“Wasu kafofin yaɗa labarai na al’ada suma sun faɗi saboda labaran ƙarya ko kuma bayanan ƙarya da suka fito daga kafafen sada zumunta,” inji shi.
Ya kuma tunatar da yadda wasu ’yan ƙasar da masu faɗa a ji a shafukan sada zumunta ke yaɗa labaran ƙarya dangane da tsarin tantance masu kada ƙuri’a na Bimodal, da karɓar katin zaɓe na dindindin da ɗaukar ma’aikata a INEC.
Ya kuma ƙara da cewa akwai wasu ƙarya da suka shafi ƙabilanci da zaɓen.
Ya ce, da yawa daga cikin ’yan jarida ma sun faɗa kan irin wannan ikirarin na karya ne saboda son zuciya da son zuciya.
“Muna da yanayi da yawa inda aka buga labaran ƙarya ba tare da wani nau’i na tabbaci ba. Ba wata tambaya da aka yi game da sahihancinsu,” ya fusata.
Ya ce, ’yan jarida suna da alhakin bayar da rahotannin gaskiya ba tare da ɗaukar ɓangare a kowane lamari ba, ciki har da tsarin zaɓe.
