Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Majalisar Dokokin Jihar Neja a ranar Talata ta zartas da wani ƙudiri na neman Gwamna Mohammed Umaru Bago da ya haɗa kai da sojoji domin ganin an fatattaki ‘yan bindiga daga sansanin horas da sojoji mafi girma a yankin Kontagora a jihar.
Majalisar ta yi nuni da matuƙar damuwa cewa ‘yan bindiga sun ƙwace sansanin horar da sojoji na Nagwamase da ke Kontagora, hedikwatar ƙaramar hukumar Kontagora ta jihar a kwanakin baya.
A wani ƙudiri na gaggawa da jama’a suka gabatar wanda ɗan majalisar wakilai mai wakiltar Kontagora II na mazaɓar jihar, Abdullahi Isah, ‘yan majalisar sun yi tsokaci kan mamayar sansanonin horar da sojoji da ‘yan bindiga suka yi, inda suka bayyana cewa tuni ‘yan bindigar sun raba matsugunansu sama da 23 da ke bazuwa a faɗin Kontagora da kuma ƙananan hukumomin Mariga a jihar.
A cewarsa, “a yanzu an san cewa ‘yan bindiga sun ƙwace wannan sansani na sojoji waɗanda aka ce sun kafa sansanoni daban-daban aƙalla takwas a yankin. Kasancewar ’yan bindigar a wannan sansanin horarwa wanda a yanzu ya zama mafakarsu ya haifar da matsalar tsaro ga al’ummomin da ke cikin sansanin a ƙananan hukumomin Kontagora da Mariga”.
Ya ce bayan mamaye sansanin horon da ‘yan bindigar suka yi, sama da al’umomin noma 23 da ke cikin sansanin sun koma matsuguni sakamakon hare-haren da ‘yan bindigar ke kaiwa.
“Ina kuma son wannan mai girma majalisar ta lura cewa a cikin wata ɗaya da ya gabata, al’ummomin da ke cikin sansanin horarwa sun fuskanci hare-hare masu tsanani daga ‘yan bindigar da ke aiki ba tare da wani hukunci ba. Sai dai abin takaicin shi ne, an sace wasu daga cikin al’ummomin a lokacin farmakin da aka kai wa waɗannan al’ummomi na baya-bayan nan kuma har yanzu mutanen suna hannun ‘yan bindigar,” in ji ɗan majalisar.
Ya buƙaci majalisar da ta lura cewa “Sansanin soja na Nagwamase, Kontagora ta ɗauki nauyin horar da sojoji mafi girma a Nijeriya inda ake samun horon jami’an bindigu na sojojin Najeriya. Amma sansanin horar da ‘yan fashi sun kwace”.
Bayan muhawara mai zafi a kan lamarin, majalisar ta yanke shawarar mara wa gwamnan jihar baya wajen bayar da tallafin dabaru da ake buƙata domin fatattakar ‘yan bindigar, inda ta buƙace shi da ya gaggauta yin hulɗa da sojoji a kan hakan.
…Nijeriya na neman yankin da ya ke yaƙi da haramtattun makamai
A halin da ake ciki kuma, gwamnatin tarayya ta ba da shawarar a ƙara ƙaimi a yankin domin daƙile barazanar yaɗuwar ƙananan makamai da na’urori masu fashewa a yankin yammacin Afirka.
Darakta-Janar na Cibiyar Yaƙi da ƙananan Makamai ta ƙasa (NCCSALW), DIG Johnson Kokumo mai ritaya ne ya yi wannan kiran a ranar Talata, a wajen buɗe taron haɗin gwiwa na ECOWAS na Hukumar Kula da ƙananan Makamai ta ƙasa, a Abuja.
Kamfanin Dillancin Labarai na Nijeriya (NAN) ya ruwaito cewa Kokumo wanda ya wakilci Nijeriya a taron ya yi magana ne a kan taken: “Hanyar da na’urori masu fashewa, inganta gudanarwa da sarrafa ƙananan makamai, da kuma daidaita yadda ake era makamai a yankin ECOWAS.”
Kokumo ya ce taron ya ƙarfafa ƙoƙarin haɗin gwiwa na daƙile barazanar yaɗuwar ƙananan makamai da bama-bamai, wanda ya kasance wani babban ƙalubalen tsaro da yankin ke fuskanta.
Ya ce ƙalubalen yaɗuwar ƙananan makamai da barazanar IED ya zarce kan iyakoki guda ɗaya don haka ya buƙaci a mayar da martani mai ƙarfi da kuma bai ɗaya.
Ya yaba wa ƙungiyar ECOWAS bisa jajircewar da take yi wajen tabbatar da zaman lafiya da tsaro a yankin, ya kuma ƙara jaddada aniyar gwamnatin tarayya na yin aiki kafaɗa da kafaɗa da ‘yan uwanta a yankin.
“Saboda haka wannan taron haɗin gwiwa ya samar da wani tsari na musamman don ƙara ƙarfafa dabarunmu, daidaita manufofinmu da tabbatar da cewa ayyukanmu na ƙasa suna ba da gudummawa mai ma’ana ga zaman lafiyar yankin.
“Barazanar da ke tattare da yaɗuwar haramtattun makamai da ƙananan makamai, ƙaruwar yin amfani da bama-bamai da aka yi suna ba mu wani kira na musamman da gaggawa.
“Aikin haɗin gwiwarmu a nan yana nuna gaskiya mai tushe, wato, babu wata al’umma da za ta iya tinkarar waɗannan ƙalubale masu sarƙaƙiya ita kaɗai.”
Kokumo ya ce gwamnatin Nijeriya a kullum tana nuna aniyar ta na ci gaba da daƙile yaɗuwar ƙananan makamai.
