Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Jam’iyyar PDP reshen Kuros Riba, ta ce zaɓukan ƙananan hukumomin da aka gudanar a ranar Asabar a jihar ya gaza kan kowane ma’auni da za a kira zaɓe.
Daga bisani jam’iyyar ta yi watsi da sakamakon sannan ta ce za ta ƙalubalanci sakamakon a gaban kotun da ta dace.
Hakan na ƙunshe ne cikin wata sanarwa da shugaban jam’iyyar PDP na jihar, ɓenatius Ikem ya fitar a birnin Kalaba ranar Litinin.
Mista Ikem ya bayyana abin da ya faru a matsayin wani shiri na maguɗin da aka tsara wanda ya haɗa da karkatar da kayayyakin zaɓe, da rashin isassun takardun zaɓe a makare ba tare da daidaitattun lambobi ba, da kuma takardar sakamako.
Ya yi nuni da cewa, a mafi yawan rumfunan zaɓe, ba a samar da tambarin hukuma na CROSIEC ga Shuwagabannin da za su yi tambarin katin zaɓe bayan sanya sa hannunsu don tantancewa kamar yadda doka ta tanada.
“Tun daga farko, tsarin ya karkata ne don fifita jam’iyyar All Progressiɓes Congress (APC) mai mulki daga cikin alƙalan zaɓen.
“Tabbas mun yi watsi da yadda alƙalan zaɓen ke dafa abinci da sunan zaɓen ƙananan hukumomin da aka yi a ranar Asabar, 2 ga Nuwamba.
“A Kalaba ta Kudu, Cikin Birni, Obudu, Abi, Obubra musamman kayan zaɓe da aka tanadar da su ga ƙananan hukumomi, an karkatar da su gidajen jiga-jigan jam’iyyar APC inda aka yi ta dangwale su.
“Misali, a Obudu babu wata takardar zaɓe da aka bai wa kowa sai jam’iyyar APC da ta kama ta tafi da su makarantar sojoji da ke Bedia.
“A wannan wurin sojoji sun killace kowa da kowa sai ‘yan APC bisa ga umarnin wani Janar na soja daga yankin wanda yayan ɗan takarar APC ne.
“Haka kuma, a kananan hukumomin Obanlikwu da Bekwarra inda aka raba katin zaɓe babu takardar sakamako guda ɗaya tare da su kuma an rubuta sakamakon a takarda na yau da kullum,” in ji shi.
Shugaban jam’iyyar PDP ya danganta waɗannan ‘yan ta’addan ne da rashin kyawun ayyukan jam’iyyar APC a matakin tarayya da jiha.
A cewarsa, hakan ya sanya fargaba a zukatan ‘ya’yan jam’iyya mai mulki da kuma sanya su fargabar gudanar da takara cikin gaskiya da adalci don gujewa kunya daga masu zabe.
“Saboda haka, mun yi watsi da duk wani sakamako da aka ce za a yi na zaben, domin a maganarmu, babu wani abu kamar zaben kananan hukumomi a Cross Riɓer.
“Muna bayyana kwarin gwiwa cewa a tarihin siyasar Kuros Riba ba a taba ganin irin wannan gagarumin magudin zabe da aka tafka a ranar Asabar ba.
“Muna kira ga dɗaukacin mambobinmu da su kwantar da hankula da lumana domin jam’iyyar za ta bi sakamakon zaɓen a kotun da ta dace,” in ji shi.
Ku tuna cewa alkƙalan zaben jihar sun wanke kanta daga duk wani laifi da ya faru a filin wasa a ranar Asabar.
Shugaban ƙungiyar, Dr Ekong Boco ya zargi jam’iyyun siyasa da kura-kurai, ya kuma bayyana cewa hukumar ta yi duk mai yiwuwa don ganin an gudanar da aikin cikin nasara.
NAN ta kuma ruwaito cewa a ranar Lahadin da ta gabata ne hukumar ta bayyana jam’iyyar APC a matsayin wacce ta lashe dukkan kujerun shugabanni 18 da ake da su da kuma kujerun kansiloli 196 da ke fadin kananan hukumomin 18.
