Falana ga Sanusi: Zauna daram, ba za a yi sarakuna biyu a Kano ba

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Lauyan kare haƙƙin bil’adama, Femi Falana (SAN) ya ce, dole ne Masarautar Kano ta samu sarki ɗaya kacal, kamar yadda Kotun ɗaukaka ƙara ta amince da shi kuma Sarkin Kano na 16, Muhammadu Sanusi II, shi ɗin ne dai duk da tsananin adawa.

Mista Falana ya bayyana haka ne a wajen taron tunawa da Cif Gani Fawehimi karo na 21 a Legas.

Ya ce, “Amma mu a matsayinmu na lauyoyi, idan aka taru a wurin, dole ne mu gaya wa kanmu gaskiya. Ranka ya daɗe muna son taya ka murnar nasarar da ka samu a kotun ɗaukaka ƙara.

“Masu adawa da ku sun ce za su je Kotun ƙoli dangane da doka kuma tana da tabbas kuma a nan ne NBA ta shigo. Inda aka daidaita dokar cewa masarautun gargajiya ba ita ce ainihin abin da ya dace ba. Don haka, ba za ku iya cewa a matsayinku na sarkin gargajiya ba, za ku aiwatar da muhimman haƙƙoƙinku a kotu.

“Na biyu, kotu ta sake bayyana cewa babbar kotun tarayya ba ta da hurumin shari’ar sarauta. Don haka idan wasu abokan aikinmu suna yaudarar abokan cinikinsu kuma suna haifar da matsala a ƙasar, NBA tana da haƙƙin fara shiga tsakani kuma ta kira abokan aikinmu don ba da umarni.

“Mai martaba, duk inda za su je, ko kotun ƙoli ko me, ka zo ka zauna. Kuma dole ne mu sami sarki ɗaya a Kano. Ba za mu iya samun Sarakuna biyu a Kano, masu magana biyu ba. Dole ne a daina wannan ruɗani.”

Blueprint ta ruwaito cewa kwamitin alƙalai uku a ranar Juma’a ya yanke hukuncin soke naɗin Sanusi II ba tare da hurumin da ake buƙata ba, sannan ya bayar da umarnin miƙa ƙarar zuwa babbar kotun jihar Kano.

Mai shari’a Kolawole ya ce batun kasancewar rikicin sarauta ne, ya kamata a ce babbar kotun jihar Kano ce ta yanke hukunci maimakon babbar kotun tarayya.

Sai dai da yake mayar da martani kan lamarin, Aminu Babba Danagundi, babban mai shigar da ƙara a rikicin Masarautar Kano, ya ce an riga an zana filin daga, inda ya ce a shirye yake ya binciki lamarin nan da shekaru 20 masu zuwa.

ɗanagudi, wanda ke biyayya ga Alhaji Aminu Ado Bayero, Sarkin Kano na 16, ya kuma bayyana cewa ya bukaci lauyoyinsa da su shigar da ƙara a kotun ƙoli.

By ukarofi