Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Kusan yara miliyan 138 ne suka tsunduma cikin ayyukan yara a cikin 2024, ciki har da miliyan 54 a cikin ayyuka masu haɗari waɗanda ke yin illa ga lafiyarsu, aminci da ci gabansu.
Wannan dai na zuwa ne a wani rahoto da ƙungiyar ƙwadago ta ƙasa da ƙasa da Asusun Kula da Yara na Majalisar ɗinkin Duniya suka fitar a ranar Laraba, gabanin ranar yaƙi da ayyukan yara ta duniya, yayin da duniya ke bikin ranar wasanni ta duniya.
Ranar 12 ga watan Yuni ne ake bikin ranar yaƙi da cin zarafin yara ta duniya a duk shekara, yayin da ake bikin ranar wasa ta duniya a ranar 11 ga watan Yuni.
Rahoton ya bayyana cewa yayin da aikin yara ya ragu da sama da miliyan 20 tun daga shekarar 2020, duniya ta rasa burinta na kawo ƙarshen bautar da yara nan da shekarar 2025.
A halin da ake ciki, ƙungiyar Read and Earn na UNESCO ta yi kira ga Shugaba Bola Tinubu da ya ƙara azama wajen kawo ƙarshen bautar da ƙananan yara.
A cewar ƙungiyar, wannan zai tabbatar da cewa hangen nesa na Shugaban ƙasa na Sabunta Ajandar Bege ya yi daidai da ajandar Majalisar ɗinkin Duniya don samun ci gaba mai ɗorewa.
Sanarwar da Shugaban Hukumar UNESCO, Abdulsalami Ladigbolu-Oranmiyan ya fitar, ta kuma buƙaci gwamnatin Nijeriya da ta ƙarfafa haɗin gwiwa da masu ruwa da tsaki kamar hukumomin Majalisar ɗinkin Duniya, masu fafutukar neman ilimin duniya, ƙungiyoyin agaji, da masu kawo sauyi na cikin gida waɗanda suka fifita kare yara da ilimi sama da muradun kasuwanci.
Shugaban UNESCO REF ya yi kira da a sabunta aiki da himma don kare haƙƙin yara da tabbatar da makomar da kowane yaro zai iya koyo, mafarki, da bunƙasa.
“Ga Nijeriya, wannan rana tana da mahimmaci fiye da yadda ta zo daidai da ranar dimokuraɗiyya, abin tunatarwa ne cewa dole ne dimokiraɗiyya ta gaskiya ta wuce tsarin siyasa don tabbatar da ’yanci, mutunci, da dama ga kowane ɗan ƙasa, musamman yaran da ke riƙe da mabuɗin makoma ɗaya.
“Duk da ci gaba mai yawa, aikin yara ya kasance babban take haƙƙin yanci, hana miliyoyin ilimi, tsaro, da ikon bayar da gudummawa mai ma’ana ga al’umma.
“Irin hakan yana da yawa, yana kawo cikas ga ci gaban ƙasa, daidaita tattalin arzikin ƙasa, da kuma cimma nasarar muradun ci gaba mai ɗorewa ta Majalisar ɗinkin Duniya (SDGs), musamman SDG 8.7, wanda ake kira da a kawar da bautar da yara ta kowane hali.
“A wannan taron mai cike da tarihi, mun yaba da ci gaban da Nijeriya ta samu kuma mun yaba da yadda gwamnati ke ci gaba da sadaukar da kai ga kula da yara.
“Duk da haka, wannan rana dole ne ta zama mai samar da sabbin ayyuka, da za ta zaburar da dukkan ɓangarori, jama’a da masu zaman kansu don sadaukar da kai ga makomar da ba za a tilasta wa wani yaro yin aiki ba.”
