Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Tsohon Mataimakin Shugaban Nijeriya kuma jigo a Jam’iyyar African Democratic Congress (ADC) sannan mai neman tsaya wa takarar shugabancin ƙasar nan, Alhaji Atiku Abubakar, ya yi alƙawarin tafiyar da gwamnati mai dunkulewa tare da iƙirarin cewa, ƙabilar Yarabawa za ta mamaye wasu manyan muƙamai, saboda kasancewar su surukansa.
An yi ta zage-zage cewa tsohon mataimakin shugaban ƙasar zai fifita ƙabilarsa ta Hausa-Fulani fiye da wasu musamman Yarbawa.
An ce Atiku ya shirya maida Yarabawa saniyar-ware a matsayin mayar da martani ga gwamnatin Shugaba Bola Ahmed Tinubu da ake zargin ta fifita su fiye da sauran ƙabilu.
Sau da yawa ana zargin Tinubu da ba wa ƙabilarsa muƙamai masu muhimmanci. A kwanakin baya ne dai El-Rufai, tsohon gwamnan Kaduna ya zargi shugaban ƙasar da gudanar da gwamnatin ‘yan baranda inda kawai masu sunan Yarbawa ake ɗauka a matsayin ‘yan Nijeriya na gaskiya kuma masu cin gajiyar mulki.
“A cikin shekaru 65 da na yi a Nijeriya, bayan samun ‘yancin kai, ba a taɓa samun gwamnatin da a cikin watanni 12 da ta nuna ba ta yi wa al’umma aiki ba, sai don su kaɗai, a cikin watanni 24, wannan gwamnatin, wannan gwamnatin ta APC, ta jefa karin ‘yan Nijeriya miliyan 30 cikin talauci.”
A cewarsa, rikicin tsadar rayuwa a ƙarƙashin Tinubu ya ƙara taɓarɓare rayuwa ga masu hannu da shuni da talakawa, lamarin da ya sa ‘yan Nijeriya ke tababa a kan batun mulki.
“Kowane mutumin da ke zaune a Nijeriya ya san bambanci tsakanin rayuwa a ranar 29 ga Mayu 2023 da rayuwa a watan Satumba 2025,” inji shi.
Amma, da yake magance matsalolin, Atiku ya bayyana cewa gwamnatinsa ba za ta fifita Hausa-Fulani kaɗai ba, amma sauran ƙabilu ciki har da Yarbawa, saɓanin Tinubu.
Ko da yake bai ambaci kowa ba, masu lura da al’amura sun ce kalaman nasa na zuwa ne ga shugaban ƙasar.
Ya ce ƙabilar Yarbawa suna da matsayi na musamman a cikin zuciyarsa, yana mai jaddada cewa alaƙar danginsa da yankin ya sa duk wani tsoron ƙabilanci a ƙarƙashin sa ya zama mara tushe.
A cikin wata sanarwa da mai ba shi shawara kan harkokin yaɗa labarai, Kola Johnson, Atiku ya fitar, ya bayyana Yarbawa a matsayin “ɗaya daga cikin mafi kyawun jinsin bil’adama,” inda ya ce auren da ya yi da wata ‘yar Yarbawa ta ɗaure shi har abada.
“Na yi matukar farin ciki da na sami mata daga cikin mutanen nan masu daraja (Yarabawa), bisa ga haka, dangantakar da ke tsakanina da Yarbawa tamkar alaƙa ce ta jinsin iyali, shi ya sa Yarabawa a daidaiku da kuma a dunkule, suka kasance suna da matsayi na musamman a cikin zuciyata,” inji shi.
Atiku ya tunatar da masu sukar cewa matar sa ta farko, Titi ta fito daga Ijesha a jihar Osun.
“Na auri Titi a shekarun 1970, kuma muna da ‘ya’yan Yarbawa hudu tare, yanzu ta haura shekara 75, kuma muna tare, ‘ya’yana tare da Titi wani lokaci suna kirana Baba Rere, ma’ana uba nagari, ina matukar kaunar ‘ya’yana kuma na yi musu hidima a matsayin uba nagari, ina rokon kowane uba ya yi hakan,” inji shi.
Tsohon mataimakin shugaban ƙasar ya ci gaba da cewa a ko da yaushe ana tozarta falsafar siyasarsa.
“Duk wanda ya san ni zai gaya maka da gaske cewa ni mutum ne mai tsananin kabilanci, tun kafin siyasa na yi ta tafiya cikin sauki ba tare da wahala ba tare da kabilu daban-daban, kabilanci da addinai, lokacin da na shiga siyasa, a gaskiya ni ɗan siyasa ne marar iyaka, dangane da ra’ayi na, kira shi ɗan siyasa, in ka so,” inji shi.
Atiku ya bayyana matar sa haifaffen Ijesha a matsayin “jauharsa mai kima da daraja.” A cewarsa, “Ta fi mata aure a gare ni, duk wanda ya san iyalina ko da daga nesa zai iya shaida hakan, shi ya sa a rayuwata ta sirri da ta jama’a Yarbawa suna cikin manyan abokaina da abokan arziki, don haka ban taba yin wasa da su ba.
Ya kuma yabawa Yarabawa bisa iliminsu, da natsuwa, da juriya. Ya ce: “Yarabawa sun kware sosai kuma suna da ilimi sosai don haka kawai za ku iya yin wasa da su a cikin hatsarin ku,” inji shi.
A kan siyasar 2027, Atiku ya dage cewa muradin Yarbawa ne za su ci gaba da zama jigon mulkin sa.
“Tsoron cewa hawana shugaban kasa na iya sa Hausa/Fulani su mamaye Yarbawa ko wata kabila ba wai kawai ya taso ba, har ma ba shi da tushe balle makama, domin daukacin kabilar Yarabawa manyan dangi ne kuma surukaina.
