Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Jam’iyyar African Democratic Congress (ADC) ta dakatar da mataimakin shugabanta na ƙasa (Kudu maso Kudu), Dr. Usani Usani, bisa zarginsa da aikata laifukan cin amanar jam’iyya da kuma rashin biyayya ga wasu hukumomi a jam’iyyar.
Dakatarwar da ta fara aiki nan take, ya biyo bayan shawarwarin da Kwamitin Ayyuka na Jiha (SWC) na jam’iyyar ADC a Jihar Kuros Riba ya yi a taron da ta gudanar a ranar Laraba, 15 ga Oktoba, 2025.
A cikin wata sanarwa da ya fitar ranar Litinin a Abuja, Sakataren Yaɗa Labarai na Jihar, James Otudor, ya ce kwamitin ya gano ayyukan da Dr. Usani ya yi a baya-bayan nan ya saɓa wa kundin tsarin mulkin ADC kuma ya saɓa wa ƙa’idojin jam’iyyar.
“SWC ta yi nazari kan koke-koke da yawa da ke zargin ayyukan adawa da jam’iyya, rashin biyayya ga hukumar da aka kafa, da kuma gudanar da ayyukan da ake ganin za su cutar da martaba da kuma fatan zaɓen ADC,” inji Otudor.
Ya bayyana cewa dakatarwar za ta ci gaba da aiki har sai an kammala bincike a hukumance daga hukumomin da suka dace.
Sanarwar ta ƙara da cewa, “Bisa ga kundin tsarin mulkin jam’iyyar da kuma tsarin ladabtarwa, dakatarwar Dr. Usani zai ci gaba da aiki har sai an kammala bincike.”
Kwamitin ya kuma soki naɗin Ms. Jackie Wayas a matsayin mataimakiyar sakataren yaɗa labarai na ƙasa, inda ta ce tsarin bai da isasshen tuntuɓar shugabannin jihar Kuros Ribas kafin a zaɓe ta.
Otudor ya lura cewa Ms. Wayas ta nuna “ƙananan hulɗa” da reshen jihar tun lokacin da ta hau ofis, inda ta nuna damuwa game da amincinta da gudummawar ci gaban jam’iyyar a Kudu maso Kudu.
“Kwamitin SWC ya buƙaci shugabannin ƙasa da su sake duba naɗin nata tare da maye gurbinta da mutum mai gaskiya, ƙwararre, kuma haziƙi akan yaɗa labarai daga jihar Kuros Riba wanda ke da tabbataccen tarihi na sadaukar da kai ga manufofin ADC,” inji shi.
Bugu da ƙari, kwamitin ya nuna damuwarsa kan yadda wasu ‘ya’yan jam’iyyar Coalition Movement da suka shelanta jam’iyyar ADC suke yi amma har yanzu ba su kammala rajistar zama mambobinsu ba.
Jam’iyyar ta yi gargaɗin cewa ba za ta amince da zama mambobi biyu ba ko kuma ba da damar yin amfani da dandalinta ga ‘yan siyasa masu biyan buƙatun ɓangaranci da yawa.
“An umurci dukkan shugabannin gamayyar ƙungiyoyin da masu ƙudiri da su kammala rajistar su a matakan unguwanninsu cikin kwanaki bakwai, wanda zai ƙare a ranar Asabar, 25 ga Oktoba, 2025, ko kuma kasadar ficewa daga harkokin shugabanci da yanke shawara a cikin jam’iyyar,” Otudor ya yi gargaɗin.
A yayin da take jaddada biyayyar ta ga shugabancin ADC na ƙasa, ƙungiyar ta Kuros Riba ta yi alƙawarin ci gaba da jajircewa wajen inganta ingantaccen shugabanci da kuma ciyar da al’umma gaba a duk faɗin yankin Kudu maso Kudu.
“Muna kira ga ɗaukacin ‘ya’yan ƙungiyar da su kwantar da hankalinsu, su zama masu bin doka da oda, da kuma tsayin daka domin tsarin cikin gida na jam’iyyar na ladabtarwa, da adalci, da riƙon amana, ke ɗaukar cikakken mataki,” inji sanarwar
