Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Jam’iyyar All Progressives Congress (APC) reshen jihar Legas, ta yi Allah-wadai da tashe-tashen hankula da ake tafkawa a sassan ƙasar nan, musamman a yankin Kudu maso Gabas, ƙarƙashin tutar ƙungiyar nan ta #FreeNnamdiKanuProtest.
Mai magana da yawun jam’iyyar APC, Mista Seye Oladejo, a cikin wata sanarwa a ranar Litinin ya ce jam’iyyar ta yi Allah-wadai da kakkausar murya “rikicin da aka kitsa da kuma hargitsin siyasa.”
A cewarsa, jam’iyyar ta ga akwai matuƙar damuwa ganin yadda wasu jiga-jigan ‘yan adawa, waɗanda ya kamata su sani, su ne ke goyon bayan zanga-zangar da kuma ɗaukar nauyin gudanar da zanga-zangar.
Ya ce zanga-zangar yaudara ce da ake fakewa da fage na fafutuka.
“Duk da yake ‘yancin faɗin albarkacin baki da gudanar da taro cikin lumana suna da muhalli a kowace dimokuraɗiyya, abin da muke gani ya yi nisa da kiraye-kirayen adalci.
“Bayyana ce mai hatsarin gaske ta siyasa mara kyau, wanda ’yan adawa masu tsananin son zuciya suka rubuta a waɗanda ke ganin hargitsi a matsayin makamin siyasa na ƙarshe.
“Wannan zanga-zangar da ake kira ba ta shafi adalci ba ce; “Yana wakiltar tsayin daka, siyasa mai rugujewa – yunƙurin waɗanda ‘yan Nijeriya suka ƙi amincewa da su a zaɓe na yin amfani da al’amuran ƙasa don neman arha mai dacewa,” inji Oladejo.
Ya bayyana a matsayin abin ban mamaki da rashin hankali na masu shirya zanga-zangar da masu ɗaukar nauyinsu.
Oladejo ya koka da yadda masu zanga-zangar suka fara zanga-zangar a daidai lokacin da yankin Kudu maso Gabas ke ci gaba da zubar da jini na tsawon shekaru da suka yi na zubar da jini na rashin tunani, da sace-sacen jama’a, da kuma tilasta musu umarnin zama a gida.
Ya ce tare da duk sakamakon tashin hankali, masu zanga-zangar sun zaɓi yin ba’a ga abubuwan tunawa da waɗanda aka kashe.
“Suna yin watsi da hawayen zawarawa, radadin marayu, da barnar al’umma da tashe tashen hankula suka lalata.
“ɓangarorin nasu ba wai neman adalci ba ne, cin amana ne na sadaukarwar waɗanda ba su ji ba ba su gani ba,” inji jigon na APC.
A cewarsa, tsawon shekaru, talakawan yankin Kudu maso Gabas suna rayuwa cikin tsoro.
Ya ce ’yan kasuwa na tsoron buɗe shagunansu, masu safara sun hana su shiga saboda barazana, yaran da ba su da ilimi, da kuma iyalai da suka tagayyara saboda rashin tsaro.
Oladejo ya ce: “Duk da haka, maimakon su tsaya tare da jama’arsu don warware waɗannan raunuka, waɗannan ‘yan siyasa sun koma rura wutar rarrabuwar kawuna, da fatan samun riba daga rashin zaman lafiya.
“Bari a fayyace: babu wanda ya fi ƙarfin doka, shari’ar Mista Nnamdi Kanu har yanzu tana gaban kotuna.
“Ma’aikatar shari’a ta Nijeriya tana da ƙwarewa, mai cin gashin kanta, kuma tana iya yin adalci ba tare da fuskantar matsin lamba ba ko kuma tsoratar da ita akan titina.”
Ya kuma yi kira ga jami’an tsaro da su sanya ido a kai, inda ya buƙaci duk ‘yan Nijeriya masu kishin ƙasa musamman shugabannin a yankin Kudu maso Gabas da su yi watsi da kyamar fusatattu.
“Nijeriya ta mu ce baki ɗaya, kuma kada mu bari sha’awar siyasa ta wargaza ta.
“Dole ne a samu iyaka ga siyasa mai ɗaci,” inji shi.
