Batun ‘yan Kaduna mutum miliyan 2.1 da suke fama da matsanancin talauci

A cikin ‘yan kwanakin nan, Rijistar Jama’a ta Jihar Kaduna (RRR) da aka saki ta nuna cewa, mazauna karkara, manoma masu zaman kansu da kuma matalauta marasa ilimi a jihar sun kai 2,051,972 daga cikin iyalai 524,424 da aka rubuta a cikin Rajistar Jama’a ta Jihar, sannan kuma ga sauran yawan matalauta da gidajen marassa galihu (PVHH).

Wannan, haƙiƙa labari ne mai ban tausayi na halin da qasar ke ciki. Halin da ake ciki ko shakka babu ya bayar da tabbacin shigar Gwamnatin Tarayya, don rage matsanancin talauci a Nijeriya zuwa mafi ƙaranci.

Shugabar Gudanarwa na SOCU, Kwamitin tsare-tsare da Kasafin Kuɗi na Jihar Kaduna, Misis Nina Dawong, ta faɗa wa wani taron manema labarai na yini ɗaya akan Rajistar Jama’a ta Jihar (RRR) cewa, rajista kamar yadda aka yi a ranar 28 ga Fabrairu, 2021, ya shafi al’ummomi guda 5,504 a cikin gundumomi 166 na qananan hukumomi 23 da suke jihar.

Ta qara da cewa, kashi 93.6% na mazauna matalauta suna zaune a yankunan karkara, tare da kashi 2.3% ko 46,836 na matalautan mazauna suna rayuwa tare da nakasa, 34% suna tsakanin shekaru 16 zuwa 35, yayin da 45.2% masu aikin kansu ne a fannin noma, marasa aikin yi kuma kashi 63.6% ba su da ilimi kwata-kwata. A cewar Nina, SOCU tana da nauyi a wuyanta na samar da kula da rijistar talakawa da marasa galihu a jihar. Ta bayyana cewa, tuni Gwamnatin Tarayya ta yi amfani da bayanan wajen isar da shirin ta na canja kuɗi kuma za ta kasance don sauran ayyukan kariya na zamantakewa.

Shugaban ta ce, an fara yin rijistar ne a shekarar 2017, inda kashi 93.6% na PVHH 524,424 suna zaune a yankunan karkara, yayin da kashi 6.4% suna cikin birane. Ƙaramar Hukumar Kachia tana da mafi girman adadin PVHH da ke da gidaje 41,205, sai ƙaramar hukumar Sanga da take da talakawa 37,508 sannan ƙaramar hukumar Kajuru mai gidaje 36,233. Zangon Kataf yana da mafi ƙarancin PVHH tare da gidaje 9,222, sai Soba 10,388 da Jema’a 11,027.

“Daga cikin mutane miliyan 2.051, miliyan 1.1 (52.2%) mata ne, 981,845 (47.9%) maza ne. Hakanan, kashi 25% na shugabannin PVHH basu da aikin yi, 45.2% manoma ne, 0.1% ‘yan fansho ne, kuma kashi 12.8% matan gida ne kuma gida na taimakawa. Dangane da matsayin ilimi, kashi 63.6% na magidanta ba su da ilimin boko, 11.3% suna da ilimin firamare, kuma 15.9% suna da ilimin sakandare, kashi 3.8% suna da ilimin ƙaramar sakandare. Hakanan kashi 1.5% suna da difloma na ƙasa (ND), 0.5% suna da babbar difloma ta ƙasa (HND) da digiri na farko bi da bi kuma kashi 1.2% suna da takardar shaidar ilimi,” inji ta.

Shugabar ta ƙara da cewa, a cikin rabon shekaru, 34% na mutanen da ke cikin rajista suna tsakanin shekarun 16 zuwa 35, da 28% tsakanin shekarun shida zuwa 15. Yara daga sifiri zuwa shekaru biyar sun zama 14%, waɗanda ke tsakanin 36 zuwa Shekaru 65, 20%, yayin da waɗanda daga shekaru 65 zuwa sama suka zama huɗu.

Shugaban ayyuka (SOCU), Biya Dogon, ya yi bayanin cewa an yi rijistar rajista ta hanyar cikakken tsari wanda aka sani da ‘Community Based Targeting’ (CBT) wanda ke bayyana talauci da kuma gano waxanda suka faɗi cikin ƙa’idojin da aka gano.

Babban Daraktan ‘Jalad ‘Media Concept’, Joshua James, wanda ya jagoranci tattaunawar ta zagaye, ya yi bayanin cewa, an shirya wannan shirin ne don inganta mu’amala tsakanin SOCU da kafafen yaɗa labarai don tabbatar da cewa an sanar da ‘yan ƙasar sosai game da ayyukan gwamnati da ayyukan da suka dace don neman goyon bayan su.

Yana da ilmantarwa cewa gwamnatin tarayya ta ɓullo da shirin Canja Kuɗi na Ƙasa a cikin 2016 tare da haɗin gwiwar Babban Bankin Duniya don ƙarfafa gidajen sauƙaƙe na zamantakewa da kuma kafa tsarin kariya na zamantakewa a Nijeriya daidai da tsarin saka hannun jari na gwamnatin Buhari na kawar da talauci da haɓaka, raba wadata tsakanin ‘yan qasa. Ana biyan alawus na N5,000 a kowane wata ga talakawa kuma mafi rauni ga gidajen Nijeriya, galibi a yankunan karkara ƙarƙashin shirin.

Manufofin shirin sun haɗa da, ingantaccen amfani da gida, inganta tattalin arzikin al’umma, ƙara amfani da ayyuka na kiwon lafiya da abinci mai gina jiki, inganta rajista da halarta makaranta, inganta tsabtar muhalli da gudanarwa. Sauran sune ingantattun kuɗaɗe da sayen kadara don kyakkyawan haɓaka hada-hadar kuɗi da tattalin arziki gami da haɗin gwiwar masu cin moriyar rayuwa mai ɗorewa.

Rahotanni sun nuna cewa zuwa watan Disambar 2020, shirin ya gudana a jihohi 33 na ƙasar nan da Babban Birnin Tarayya da jimillar masu cin gajiyar 1,414,983 tare da mutum 7,068,629 da suka amfana daga cikin mambobin gida, wanda ya shafi ƙananan hukumomi 487, da unguwanni 4,716 da kuma 37,628. Ana sa ran za a rufe dukkan jihohin a farkon kwata na 2021.

A halin yanzu, an samar da Rajistar Jama’a ta Jiha a duk jihohin, yayin da ake aiwatar da CCT a cikin dukkan jihohi 36 tare da jihohin Borno, Ebonyi da Ogun kawai waɗanda har yanzu ba su fara biyan kuɗi ba.

Da yake fitowa daga yanayin jihar Kaduna, wanda ya kasance kwatankwacinsa a cikin jihohi 36 da Babban Birnin Tarayya, muna lura cewa jahilci shine ainihin tushen talauci a cikin ƙasa kuma don haka, dole ne a magance shi gaba ɗaya. Wannan yana nuna cewa dole ne a ba ilimi fifiko a cikin tsarin ƙasa na Nijeriya.

Duk da haka, Jaridar Blueprint ta yaba wa gwamnatin Buhari, musamman Ministar Harkokin Agaji, Kula da Bala’o’i da Ci gaban Al’umma, Saadiya Umar Faruk, a cikin himma da ƙudurin tabbatar da cikakken aiwatar da shirye-shiryensa na jin qai daban-daban don ɗaga miliyan 100. ‘Yan Nijeriya sun fita daga qangin talauci nan da shekarar 2030. Idan aka yi la’akari da ɗimbin kyaututtukan da ke tattare da ita Nijeriya ba ta da wata kasuwa a matsayin babban birnin talauci na duniya, matakin da ba kawai abin kunya ba ne har ma da abin kunya ga mai samar da ɗanyen mai na shida a duniya.