Farashin mai ya kusa sakkowa a Nijeriya – Bincike

Daga AMINA YUSUF ALI

Akwai yiwuwar farashin man fetur a Nijeriya ya yi raga-raga in dai har farashin ɗanyen man fetur a duniya ya cigaba da faɗowa.

A tarihi dai an riga an san cewa duk lokacin da farashin mai ya ɗaga a duniya, to farashin man fetur yana ƙaruwa a gidajen mai a Nijeriya ma.

Alal misali ma wannan tsadar man fetur da ake fama da ita a Nijeriya ta afku ne sanadiyyar tashin farashin ɗanyen man fetur a duniya a karo na farko a watan Mayun shekarar 2023.

Saboda haka, ake tunanin a halin yanzu da farashin ɗanyen man ya faɗi a duniya, ana sa ran tunda yanzu farashin ɗanyen mai ya sauka a duniya, ana sa ran shi ma farashinsa a gidan mai zai ragu yadda talakan Nijeriya zai saye shi da araha.

A nazarin da jaridar Nairametrics ta yi a kan farashin ɗanyen man fetur na duniya da ta yi a ranar Talata, raunin tattalin arzikin ƙasar Chana shi ya sa aka samu ɗan sassauci a kasuwar ta man fetur.

A ranar Talata dai da ma farashin ɗanyen man shi ne, Dalar Amurka $83.93 a kan kowacce ganga.

A makon da ya gabata dai ya kasance kimanin Dalar Amurka $85 a kan kowacce ganga.

Bayan kwanaki bakwai ne da wancan farashin kuma sai kasuwar ta sake faɗuwa bayan samun rahoton raunin tattalin arzikin ƙasar.

A cewar Babban Bankin Ƙasar Chana, a halin yanzu ƙasar tana fuskantar ƙalubale kala-kala a fannin tattalin arziki.

Amma Reuters sun yi hasashen cewa, akwai yiwuwar samun hauhawar farashin a ƙasar Amurka, ƙasar da ta fi ko’ina amfani da man fetur.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *