Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Gwamnatin Tarayya ta sake jaddada alƙawarinta na kare ɗalibai da kuma tabbatar da ci gaba da iliminsu a faɗin Nijeriya, bayan da ta sake buɗe makarantun haɗin gwiwa da jihohi, waɗanda ake kira sa ‘Unity Schools’ a turance guda 47.
A cewar wata sanarwa gwamnatin a jiya Alhamis, wacce Daraktan Yaɗa Labarai da Hulɗa da Jama’a na Ma’aikatar Ilimi ta Tarayya, Boriowo Folasade, ya sanya wa hannu, bayan ƙarfafa tsarin tsaro a ciki da kewayen makarantun da abin ya shafa, ayyukan ilimi sun ci gaba da gudana gabaɗaya.
Sanarwar ta ce: “ɗalibai sun dawo makarantarsu lafiya, inda da yawa a halin yanzu suka kammala shirye-shiryensu na ilimi a watan Disamba, yayin da wasu kuma suka kammala jarrabawarsu cikin nasara.
“Ma’aikatar Ilimi ta Tarayya ta tabbatar wa iyaye, masu kula da yara, da kuma jama’a cewa aminci, walwala, da walwalar ɗalibai sun kasance babban fifiko. Gwamnati ta ci gaba da yin aiki kafaɗa da kafaɗa da hukumomin tsaro masu dacewa don tabbatar da kwanciyar hankali da dawo da yanayin da ya dace a cikin makarantun a duk faɗin ƙasar.
“Gwamnatin Tarayya ta ci gaba da jajircewa wajen kare kowane yaro na Nijeriya da kuma kare haƙƙinsa na ilimi a cikin yanayi mai aminci.
“Wannan gwamnatin ta ba da fifiko sosai kan ci gaban ɗan adam kuma ta amince da ilimi a matsayin ginshiƙi mai mahimmanci ga ci gaban ƙasa da ci gaba. Saboda haka, ta ci gaba da ƙudurin hana duk wani cikas ga kalandar ilimi. Dawowar ɗalibai lafiya da kuma nasarar gudanar da jarrabawa a wasu Kwalejojin Unity ya nuna ƙudurin Gwamnati na ci gaba da koyo a kan hanya duk da ƙalubalen da ake fuskanta.
“Ma’aikatar Ilimi ta Tarayya ta yaba da haɗin kai, haƙuri, da goyon bayan iyaye, masu gudanarwa na makarantu, da ɗalibai, kuma ta sake nanata alƙawarinta na ci gaba da tsarin ilimi mai inganci, kwanciyar hankali, kuma mara katsewa a faɗin ƙasar.”
