*Ta miƙa ƙudirori 39 ga kwamitin tsarin mulki
Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Majalisar Wakilai ta soke matakin da ta ɗauka kan ƙudirin gyaran fuska a karatu na biyu na neman cire wa mataimakin shugaban ƙasa, gwamnoni da mataimakansu rigar kariya.
Majalisar dai ta ɗauki matakin ne bayan Hon. Julius Ihonbere, Shugaban Masu Rinjaye Na Majalisar, ya gabatar da ƙudiri a ranar Alhamis.
Kudirin, wanda ya tsallake karatu na biyu a ranar Larabar da ta gabata, wani ɗan Majalisar Wakilai na jam’iyyar PDP daga Jihar Ribas, Hon. Solomon Bob ne ya ɗauki nauyinsa.
Majalisar Wakilai ta soke matakin da ta ɗauka kan ƙudirin gyaran fuska a karatu na biyu na neman cire wa mataimakin shugaban ƙasa, gwamnoni da mataimakansu rigar kariya.
Ya ce ƙudurin dokar na neman “haba da riƙon sakainar kashi a ma’aikatun gwamnati” ta hanyar cire kariyar da aka baiwa mataimakin shugaban ƙasa, gwamnoni da mataimakansu a halin yanzu.
Sashe na 308 na kundin tsarin mulkin Nijeriya ya bayyana cewa, shugaban ƙasa, mataimakin shugaban ƙasa, gwamna, da mataimakinsa, a tsawon lokacin da yake riƙe da muƙamin, ba za a gurfanar da su gaban kuliya akan wani laifi ba.
Ba za a kama mutanen da ke ofishin ba ko kuma a ɗaure su kuma ba za a yi wani tsari na kowace kotu da ke buƙatar ko tilasta bayyanarsu ba.
Majalisar ta kuma yi watsi da ƙudurin dokar da ta soke hukuncin kisa.
ƙudirin dokar wanda mataimakin kakakin majalisar Benjamin Kalu da wasu ‘yan majalisa shida suka ɗauki nauyinsa na neman gyara sashe na 33 (1) na kundin tsarin mulkin ƙasar na shekarar 1999.
Sashen da aka ambata a baya ya nuna cewa: “Kowane mutum yana da ‘yancin rayuwa, kuma babu wanda za a tauye rayuwarsa da gangan, sai dai a zartar da hukuncin da kotu ta yanke kan laifin da aka same shi da shi a Nijeriya”.
ƙudirin ya ba da shawarar share kalmar: “Ajiye wajen aiwatar da hukuncin da kotu ta yanke kan laifin da aka same shi da shi a Nijeriya.”
A ɓangare guda kuma majalisar ta miƙa wasu ƙudirori ga kwamitin majalisar mai kula da kundin tsarin dokokin Nijeriya don cigaba da ayyukan majalisar
ƙudirin sune: ƙudirin doka na neman ƙirƙiro ‘yan sandan jihohi da ƙananan hukumomi da kuma ƙudirin neman kujerun majalisa ga Majalisa ga nakasassu (PWD) da ƙungiyoyin masu buƙata ta musamman sun kai ga matakin karatu na biyu a Majalisar Wakilai a ranar Talata.
ƙudirin dai na daga cikin ƙudurori 39 na gyaran kundin tsarin mulkin ƙasar na neman tsaro na shari’a da na ‘yan majalisun dokoki da kuma gyaran zaɓe, wanda ‘yan majalisar daban-daban suka ɗauki nauyinsu, aka kuma zartar da su ba tare da muhawara ba.
ƙudirin, a cewar majalisar, sune: “ƙudirin dokar da za ta sauya kundin tsarin mulki don samar da kujeru na musamman ga masu ƙalubalantar nakasassu a majalisun tarayya, jihohi da ƙananan hukumomi da majalisun dokoki na Nijeriya “, wanda ɗan majalisa Tajudeen Abbas da Marcus Onobun suka ɗauki nauyi;
“ƙudirin dokar da za ta sauya kundin tsarin mulki don samar da kujeru shida na musamman ga ƙungiyoyin masu ruwa da tsaki a Majalisar Wakilai da sauran batutuwa majiɓanta”, wanda ɗan majalisa Akintunde Rotimi (APC-Ekiti) ya ɗauki nauyinsa;
“ƙudirin dokar da za ta sauya kundin tsarin mulki don kafa ‘yan sandan jihohi da na ƙananan hukumomi da kuma abubuwan da suka jiɓanta”, wanda ɗan majalisa Francis Waive (APC-Delta) da ɗan majalisa Akintunde Rotimi (APC-Ekiti) suka ɗauki nauyin;
“Dokar Canja Kundin Tsarin Mulki don ba wa ma’aikatan gwamnati damar shiga harkokin kiwon lafiya, samarwa da ayyuka fiye da noma da kuma abubuwan da suka danganci”, wanda ɗan majalisa Ahmed Wase (APC- Filayo) ya ɗauki nauyinsa;
“ƙudirin dokar da za ta sauya kundin tsarin mulki don tabbatar da daidaiton jinsi a cikin kwamitin da ke kula da al’amuran tarayya”, na ɗan majalisa Kaftlat Ogbara (APC-Legas);
“ƙudirin dokar da za ta sauya kundin tsarin mulki don kafawa da ba wa Hukumar Rijistar Jam’iyyun Siyasa damar yin rajista, tsarawa da sa ido kan tsari da tafiyar da jam’iyyun siyasa, da kuma abubuwan da suka shafi abin da ya faru”, na Wakilai Aminu Daura (APC-Katsina);
“ƙudirin dokar da za ta sauya kundin tsarin mulki don ba da hurumin yin shari’a ga babbar kotun tarayya da ta yi shari’ar laifukan da suka taso daga saba dokar zaɓe da duk wata doka mai alaƙa ta majalisar dokoki ta ƙasa”, Muktar Shagaya (APC-Kwara);
“Kudirin dokar da za ta sauya kundin tsarin mulki don samar da miƙa mulki ga manyan kotuna a Nijeriya da kuma ƙarfafa tsarin korar jami’an shari’a don tabbatar da ‘yancin kai na shari’a; da kuma abubuwan da suka jiɓanta”; kuma
“ƙudirin dokar da za ta sauya sashe na 68 (1) (g) & 109 (1) (g) na Kundin Tsarin Mulki ya buƙaci yin murabus daga jam’iyyar siyasa a hukumance kafin ‘yan majalisar dokoki ta ƙasa da na majalisar dokokin jiha su fice daga jam’iyyar”, na ɗan majalisa Adebayo Balogun (APC-Legas).
A hukuncin da ya yanke, Mataimakin Kakakin Majalisar Wakilai, Hon. Benjamin Kalu, wanda ya jagoranci zaman majalisar, ya miƙa dukkan ƙudurori 39 ga kwamitin duba kundin tsarin mulki domin cigaba da aiwatar da ayyukan majalisa.
