Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Mataimakin Kakakin Majalisar Wakilai, Benjamin Kalu, ya bayyana cewa Nijeriya na asarar kusan dala biliyan 1.1 a duk shekara saboda masu fita ƙasashen waje don neman lafiya.
Kalu ya bayyana hakan ne a ranar Juma’ar da ta gabata yayin da ya karɓi baƙuncin Dr. Phillip Ozuah, Shugaban Cibiyar Magunguna ta Montefiore da Kwalejin Magunguna ta Albert Einstein, a Abuja.
Ya jaddada cewa, duk da ci gaban da aka samu a gwamnatin mai ci, ƙoƙarin gwamnati kaɗai bai isa ba wajen sauya fasalin kiwon lafiyar ƙasar nan.
Ya kuma jaddada buƙatar ƙulla dabarun haɗin gwiwa tsakanin Nijeriya da masana harkokin kiwon lafiya na duniya don riƙe irin waɗannan maƙudan kuɗaɗe a cikin tattalin arzikin cikin gida.
Kalu ya ba da shawarar kafa wata cibiyar bincike da horar da likitoci ta musamman a Nijeriya don mai da hankali kan muhimman wurare kamar su kansa, cutar ƙoda, ciwon sukari, cututtuka masu yaɗuwa da sabbin fasahohin likitanci.
Cibiyar da aka tsara, wanda aka tsara ta manyan cibiyoyin duniya, za ta haɗa da haɗin gwiwa tare da Gwamnatin Tarayya da masu zuba jari na cikin gida.
Da yake ƙarin haske game da mawuyacin halin da ake ciki a fannin kiwon lafiya a ƙauyukan Nijeriya, Kalu ya lura cewa sama da cibiyoyin kiwon lafiya na matakin farko 30,000 ba su da kayan aiki.
Ya ce, tallafi daga likitancin Montefiore, gami da gudunmawar kayan aiki na zamani da aarin fasaha daga Amurka, na iya inganta isar da lafiya sosai a wuraren da ba a kula da su ba.
Har ila yau, ya jaddada yuwuwar ƙwararrun likitocin Nijeriya, da ba da shawarar dabarun musanyar ilimi, haɗin gwiwar horarwa, haɗin gwiwar bincike, dandamali na telemedicine, da kayan aikin bincike na AI don ba da gudunmawa ga tsarin kiwon lafiya na cikin gida ba tare da buƙatar fita neman lafiya ba.
Kalu ya jaddada muhimmiyar rawar da kamfanoni masu zaman kansu ke takawa wajen ɗinke giɓin zuba jari a fannin kiwon lafiya a Nijeriya sannan ya ba da shawarar yin bincike kan kawancen jama’a da masu zaman kansu (PPP) tare da likitancin Montefiore don sauƙaƙa saka hannun jari mai dorewa da cin moriyar juna a kayayyakin kiwon lafiya.
Ya ci gaba da cewa “ƙudirin fita neman lafiya na shekara-shekara, wanda a da ya wuce dala biliyan 1.6, yanzu yana ci gaba da janyo koma baya. Haɗin gwiwar Montefiore na iya haɓaka wannan ta hanyar cibiyoyi masu kyau waɗanda suka dace da ƙa’idojin duniya da kuma riƙe marasa lafiya a cikin gida”.
Ya jaddada cewa a halin yanzu ƙasar na ganin wani tarihi a fannin kiwon lafiyar Nijeriya, yana mai cewa “a ranar 5 ga Yuni, 2025, an buɗe cibiyar kula da lafiya ta Afirka (AMCE) a Abuja, tare da haɗin gwiwar dala miliyan 300 tsakanin Afreɗimbank, asibitin King’s College London, da Christie NHS Foundation Trust.
“Wannan wurin mai gadaje 170, wanda ya faɗaɗa zuwa gadaje 500, shi ne babban asibitin ƙwararru masu zaman kansu a yammacin Afirka. Yana ɗauke da ɗakunan tiyata guda biyar, ɗakin gwaje-gwajen catheter uku, ICU mafi girma a Afirka ta Yamma, sashin dashen kasusuwa da aka sadaukar, da dakunan gwaje-gwaje na zamani.
Kalu ya ci gaba da cewa, “Lafiya ita ce kawai nau’in arzikin da ba za a iya dawo da ita da zarar an rasa ba, asibitoci da ɗakunan shan magani na ƙasar suna da muhimmanci wajen kare rayuka daga cututtuka da rashin lafiya.
