Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Ministan Yaɗa Labarai da Wayar da Kan Jama’a na ƙasa, Mohammed Idris, ya ce Shugaban ƙasa Bola Tinubu ya jajirce wajen kare ‘yancin da kundin tsarin mulki ya ba dukkan ‘yan Nijeriya.
Mista Idris ya bayyana haka ne yayin jawabinsa a karo na biyar na ƙarawa juna sani na ministoci na 2025, wanda ma’aikatar yaɗa labarai da wayar da kan jama’a ta ƙasa ta shirya a Abuja ranar Alhamis.
Ya ce Mista Tinubu, a matsayinsa na ɗan dimokaraɗiyya na gaskiya, yana ƙarfafa suka mai inganci da kyakkyawar adawa.
“Ina so in sake jaddada cewa, Shugaba Tinubu, a matsayinsa na mai fafutukar tabbatar da dimokuraɗiyya, ya himmatu sosai wajen kare ‘yancin da kundin tsarin mulkin Nijeriya ya ba shi.
“Ya kuma ƙarfafa kyakykyawan suka da adawa mai kyau saboda muhimmiyar rawar da suke takawa wajen ƙarfafawa da zurfafa tsarin dimokuraɗiyyarmu,” inji Idris.
Ministan ya kuma nuna jin daɗinsa ga ‘yan jarida bisa sadaukarwar da suka yi wajen bayar da bayanai a taron ƙarawa juna sani na ministoci.
A cewarsa, taron na jiya ya gudana ne cikin wani muhimmin lokaci, yayin da ƙungiyar ‘yan jarida ta Nijeriya, NUJ, ke bikin cika shekaru 70 da kafuwa.
A cewarsa, wannan wani mataki ne da ke nuni da jajircewar NUJ na ’yancin aikin jarida da kuma nagartar aikin jarida.
“A nan na ba da ’yanci don sake tabbatar da aniyar Gwamnatin Shugaba Tinubu na tabbatar da ‘yancin aikin jarida da samar da yanayi mai kyau na aikin yaɗa labarai a Nijeriya.
“Wannan gwamnatin ta yi imanin cewa, ‘yan jarida masu ‘yanci suna da mahimmanci don shugabanci nagari, gaskiya, da kuma ci gaban ƙasa,” inji Idris.
Dangane da taron ministocin, Idris ya bayyana zaman a matsayin wata muhimmiyar dama ga ministocin don sanar da ‘yan Nijeriya irin ci gaba da kuma muhimman ci gaban da aka samu a ƙarƙashin jagorancinsu.
“Ta hanyar wannan dandalin tattaunawa, wanda aka inganta ta tashoshi na yaɗa labarai, muna sake tabbatar da kudurinmu na nuna gaskiya da hulɗar jama’a ta hanyar samar da fahimtar kai tsaye game da manufofi da gyare-gyaren da ke tsara manufofin ma’aikatun”.
Ya ce Ministan Harkokin Waje, Yusuf Tuggar da Ministan Harkokin Cikin Gida, Dokta Tunji-Ojo, za su tashi tsaye don shaida wa ’yan Nijeriya irin gagarumin bidi’ar da suka kawo na mayar da ma’aikatunsu kamar yadda ajandar Renewed Hope na Tinubu.
Tun bayan ƙaddamar da shirin na 2025 na Tattaunawa da Ministoci a kafafen Yaɗa Labarai, Ministoci bakwai sun gabatar da sakamakon da suka samu ga ‘yan Nijeriya.