Tsaro: Chana ta bai wa Afrika tallafin Yuan biliyan ɗaya

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Kasar Sin, wato Chana, ta yi alƙawarin bayar da tallafi na kuɗin ƙasarta har Yuan biliyan ɗaya ga ƙasashen Afirka, don bai wa nahiyar damar tunkarar ƙalubalen rashin tsaro.

Ministan harkokin wajen ƙasar Sin Wang Yi ne ya bayyana hakan yayin wani taron manema labarai na haɗin gwiwa tare da takwaransa na Nijeriya, Ambasada Yusuf Tuggar, a fadar shugaban ƙasa dake Abuja ranar Alhamis.

Yi ya ce, ta hanyar haɗin kai da mayar da martani ga duniya ne za a iya kawo ƙarshen ƙalubalen tsaro.

ƙasar Sin na son yin aiki tare da Afirka don aiwatar da shirin tsaro na duniya tare da cimma zamanantar da zaman lafiya da tsaro tare da gina yanayin yanayi, al’ummar Sin da Afirka mai makoma guda.

“Za mu yi aiki don ciyar da aikin haɗin gwiwa don samar da tsaro tare da samar da tallafin soji na Yuan biliyan 1 ga Afirka da kuma horar da jami’an soji 6000 da ‘yan sanda da jami’an tsaro 1000 na ƙasashen Afirka.

Har ila yau, ƙasar Sin za ta ci gaba da ba da goyon baya ga gina rundunar kiyaye zaman lafiya ta Afirka, da masu ba da taimako cikin gaggawa, da kuma tallafawa ƙasashen Afirka wajen gudanar da ayyukan wanzar da zaman lafiya na ayyukan ta’addanci, kana za ta taimaka wa Afirka wajen kiyaye haƙƙi da moriyarta, da aiwatar da tsarin haɗin gwiwa na haƙiƙa, da hana yin siyasa da mulki da kuma zalunci ya sami matsayinsu a Afirka.”

Yayin da yake tsokaci game da neman kujerar Afrika a Majalisar ɗinkin Duniya, Yi ya ce, “A kwamitin sulhu na Majalisar ɗinkin Duniya, ƙuri’ar ƙasar Sin za ta ci gaba da kasancewa a Afirka, kuma za mu ci gaba da yin magana kan halaltacciyar muryar ƙasashen Afirka a ɓangarori daban-daban. A matsayinta na ƙasa ta biyu mafi girma wajen bayar da gudummawa ga ayyukan wanzar da zaman lafiya, ƙasar Sin za ta ci gaba da taimakawa MɗD wajen gudanar da ayyukan kiyaye zaman lafiya a Afirka.

Har ila yau, ƙasar Sin za ta ba da goyon baya ga Afirka wajen samun tsaro ta hanyar samun ci gaba, za mu yi aiki tare da Afirka wajen aiwatar da ayyukan hadin gwiwa guda 10 tare da yin amfani da kyaututtukan tallafin kuɗi na Yuan biliyan 360 da aka sanar a taron kolin dandalin haɗin gwiwar Sin da Afirka na FOCAC.

“Nijeriya muhimmiyar ƙasa ce a Afirka kuma shugabar ECOWAS, tana taka muhimmiyar rawa wajen kiyaye zaman lafiya da kwanciyar hankali a yammacin Afirka da yankin Sahel. ƙasar Sin tana goyon bayan Nijeriya wajen haɗa kan ƙasashen yankin don samun ƙarfi ta hanyar haɗin kai, da samar da haɗin kai ta hanyar yin sulhu, da samar da tsaro ta hanyar yin haɗin gwiwa, domin samun zaman lafiya da kwanciyar hankali a yankin, kuma ƙasar Sin na son ba da gudummawarta wajen tabbatar da zaman lafiya a yankin. gwargwadon iyawarsa.”

A nasa ɓangaren, Ministan Harkokin Wajen Nijeriya, Tuggar ya ce gwamnatin da ke ci a yanzu ta himmatu wajen yin aiki tare da ƙasashe irin su China wajen samar da kayan aikin soja a cikin gida, na motsa jiki da marasa motsi. Wannan shi ne abin da muke nema, don kada mu fita neman saye da jinkiri, da yawa dokoki da ka’idoji don samun damar samar da gida.

“Nijeriya kasa ce mai matuƙar alhaki da ke aiki da kundin tsarin mulki, don haka ne, ba mu taɓa samun wani buri na faɗaɗawa ba, shi ya sa wasu suka amince da mu da kuma shugabancinmu. Za mu ci gaba da yin aiki tare da ƙasashe irin su Sin wajen tinkarar waɗannan ƙalubale da kuma dogaro da su don yin aiki tare da mu wajen tabbatar da cewa kamfanonin soja masu zaman kansu sun ci gaba da yin katsalandan a waje.”

Ministan ya bayyana cewa, Nijeriya ta ci gaba da yin tasiri wajen jagorantar sauran ƙasashen yankin, da kuma Afirka wajen magance ƙalubalen zaman lafiya da tsaro. na yankinmu, a wajen Afirka, kuma muna godiya da irin wannan tsarin.”

By ukarofi