Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
A cikin abin da jami’an tsaro suka bayyana a matsayin mafi hatsarin juyin mulki a tarihin Nijeriya kwanan nan, Hedikwatar Tsaro (DHQ), ƙarƙashin jagorancin tsohon Babban Hafsan Tsaro (CDS), Janar Christopher Musa, da kuma sashin leƙen asirinta na ciki ƙarƙashin jagorancin Babban Hafsan Tsaro (CDI) Manjo Janar Emmanuel Undiandeye, sun yi nasarar daƙile wani makirci mai tayar da hankali da nufin kifar da gwamnatin tarayya, kamar yadda PRNigeria ta ruwaito.
An ruwaito cewa makircin da aka daƙile, wanda jami’an leƙen asirin tsaro suka gano makonni da suka gabata, ya ƙunshi shirye-shiryen kisan gillar manyan ‘yan siyasa da sojoji, ciki har da manyan jami’ai a Fadar Shugaban ƙasa, manyan jami’an Majalisar Dokoki ta ƙasa, manyan shugabannin tsaro, da kuma Mai Ba da Shawara kan Tsaron ƙasa.
“Juyin mulkin zai yi muni fiye da tunani,” inji wata babbar majiyar tsaro ga PRNigeria. “Shirin bai fara a wannan shekarar ba. Ba wai kawai game da ƙwace mulki ba ne – tsari ne na kawar da jama’a da kuma gurgunta tsarin shugabancin Nijeriya gabaɗaya.”
Wannan fallasar ta zo ne a daidai lokacin da ake ci gaba da gudanar da bincike kan kama jami’an soji 16 bisa zargin karya dokokin aiki. Duk da cewa gwamnatin tarayya da hukumar tsaro ta farin kaya sun yi watsi da rahotannin yunƙurin juyin mulki a matsayin “ƙarya da yaudara,” sabbin bayanan sirri da PRNigeria ta samu sun tabbatar da cewa an gano wani makirci mai sarƙaƙiya da hatsari.
A cewar majiyoyi masu ƙarfi, an gano makircin ne kawai ta hanyar rundunar tsaro ta cikin gida ta DHƙ, ba tare da sanya hannun wasu hukumomin tsaro ba. An yi zargin cewa waɗanda ake zargin sun sayi motoci da kayan aiki na dabaru. Sun riga sun shiga yankunan gwamnati masu muhimmanci don sauƙaƙe shiga cikin gaggawa a lokacin juyin mulkin da aka shirya.
Tun daga lokacin masu bincike sun faɗaɗa binciken don haɗin gwiwa na farar hula. Masana harkokin tsaro suna bin diddigin ma’amaloli na kuɗi da hanyoyin sadarwa, inda aka gano biliyoyin naira zuwa asusun banki da ake zargin suna da alaƙa da masu ɗaukar nauyin abin da ake kyautata zaton suna ɗaukar nauyin aikin.
Duk da girman makircin da kuma saɓanin rahotannin da aka yi kwanan nan, majiyoyi sun tabbatar da cewa babu ɗaya daga cikin jami’an da aka kama da ke da wata alaƙa da Ofishin Mai Ba da Shawara kan Tsaron ƙasa (ONSA).
Masu sharhi kan tsaro sun lura da yadda masu makircin suka yi ƙaurin suna, waɗanda aka ruwaito sun haɗa da Kiristoci da Musulmi, da kuma daga yankunan Arewa da Kudancin ƙasar.
“Abin mamaki ne,” inji wani mai sharhi. “Wannan ƙawance ne na rashin hankali da rashin fahimta wanda ya saɓa wa lamuran ƙabilanci da addini na Nijeriya – wanda aka ƙirƙire shi kawai da niyyar kawo cikas ga dimokuraɗiyya.”
Dangane da bayanan da aka samu, hedikwatar tsaro ta sake nanata jajircewarta ga mulkin dimokuraɗiyya, tana mai jaddada cewa Rundunar Soji ta kasance mai biyayya ga Kundin Tsarin Mulki da Shugaban ƙasa.
Yadda DHƙ ta magance barazanar cikin sauri da kuma sirri ya jawo yabo daga ƙwararru akan harkar tsaro, waɗanda suka yi gargaɗin cewa duk da cewa an iya kauce wa hatsarin nan take, dole ne a magance koke-koken da ke haifar da makircin don hana tashin hankali a nan gaba.
