Matawalle ya zargi Gwamna Dauda da yaɗa tsofaffin bayanai

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Tsohon Gwamnan Jihar Zamfara kuma ƙaramin ministan tsaro, Bello Matawalle, ya zargi gwamnatin jihar da yaɗa tsofaffin hotunan gidajen masauki gwamna 14 a faɗin jihar da gwamnatin baya ta bayar da ayyukansu.

Blueprint Manhaja ta ruwaito cewa Gwamna Dauda Lawal ya zargi Matawalle da biyan bashin sama da Naira biliyan 1 ga ɗan kwangilar ayyukan da ba a kammala ba.

A wata sanarwa da mai magana da yawun gwamnan, Suleiman Idris, ya fitar, ta bayyana cewa, savanin qa’idar aikin gwamnati, tsohon gwamnan ya amince da biyan cikakken kuɗin aikin tun kafin a fara.

Amma da yake mayar da martani game da zargin, Matawalle ya zargi magajinsa da ƙoƙarin ɓata masa suna ta hanyar zarge-zarge marasa tushe.

A wata sanarwa da tsohon kwamishinan yaɗa labaran sa Ibrahim Dosara ya fitar, tsohon gwamnan ya ce an kusa kammala aikin kafin gwamnatin jihar ta bada umarnin kama ɗan kwangilar.

Matawalle ya jaddada cewa, abin takaici ne yadda duk da yawan malaman da suke yi wa gwamna shawara, ƙungiyar ta kasa fahimtar ma’anar mulki wajen kare rayuka da dukiyoyin ‘yan ƙasa da kuma ƙaddamar da ayyukan ci gaban jihar.

“A wannan karon, Dauda Lawal ya yi amfani da tsofaffin hotuna na ayyuka daban-daban da tsohon Gwamnan ya aiwatar don yaudara da yaudarar jama’a a cikin littafinsa na baya-bayan nan da ya ratsa kafafen yaɗa labarai na gargajiya da na zamani.

“Wannan gwamnati ce mara kunya! Abu ne mai matuqar tayar da hankali da ban takaici a ce gwamnatin da “(Dr)” ke shugabanta da kuma ƙwararrun malamai a kodayaushe suna yin ƙarya a kan kundin tsarin mulkin tarayyar Nijeriya, don kawai a tuhume su da bata sunan da aka yi ta fama da shi, mutumin da ya tabbatar da kimarsa da amincinsa a gaban jama’a.

“Saboda wannan muguwar bugu da ruguza kundi da gwamnatin Dauda Lawal Dare ta wallafa, ya zama dole in sake bayyana littafin a matsayin na mugunta ba kawai ba, har ma da yunƙurin yaudarar ‘yan Nijeriya da rashin tushe da kuma dariya mara tushe, don ci gaba da tafiye-tafiyen da yake yi a ƙasashen waje domin neman sirri, kasuwanci a kashe mutanen Zamfara,” inji shi.

“Ban yi mamaki ba, ganin yadda gwamnan ke ƙoƙarin rufa masa baya wajen sauke nauyin da ya rataya a wuyansa ta hanyar karkatar da hankalin jama’a daga gazawarsa wajen samar da shugabanci nagari, mayar da Zamfara wurin kashe-kashe inda ‘yan bindiga suka fara kai hari. Munanan hare-hare da kashe-kashe da sace-sacen rayukan da ba su ji ba ba su gani ba tun bayan hawan Dauda Lawal Dare a matsayin gwamnan jihar.

“Abin da Dauda Lawal Dare yake so shi ne ya kawar da hankalin tsohon gwamnan daga aikin da ya ke yi na kasa domin a bayyana shi a matsayin shugaba maras kishin ƙasa kamar Dauda Lawal Dare. Aikin gidajen kwana na ƙananan hukumomi da tsohuwar gwamnatin tsohon Gwamna Matawalle ta gina ya kusan kammala; Idan ba don umarnin Dauda Lawal Dare ga ’yan kwangilar da su daina aiki, gami da kamawa tare da tsare ɗan kwangilar da ke gudanar da aikin sama da wata guda tare da haɗin gwiwar tsohon shugaban EFCC, Abdulrasheed Bawa, da an kammala wannan aiki. Tuni dai wannan batu ya gurfana gaban alƙali domin a duba shi.”

By Editor