Gwamna Dauda ya gabatar da kasafin 2024 

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Gwamnan Jihar Zamfara, Dauda Lawal, ya gabatar da kasafin kuɗin shekarar 2024 na Naira biliyan 423,523,730,000.00 ga majalisar dokokin jihar.

Taken kasafin kuɗin jihar Zamfara na 2024 shi ne “Kasafin Ceto” kuma an gabatar da shi ne a ranar Alhamis a zauren majalisar dokokin jihar da ke Gusau.

Wata sanarwa da mai magana da yawun gwamnan jihar, Sulaiman Bala Idris, ya fitar ta ce kasafin kuɗin da aka gabatar ya haɗa da Naira 118,134,730,000.00 na kashe kuɗaɗe na yau da kullum da kuma N305,389,000,000.00 na kashe kuɗaɗe.

A cewarsa, gwamnatin jihar Zamfara na shirin tsawaita ayyukan sabunta biranen da ake gudanarwa domin rufe dukkanin ƙananan hukumomi 14 a cikin qudirin kasafin kuɗin shekarar 2024.

“A yau, Gwamna Dauda Lawal ya gabatar wa majalisar dokokin jihar qiyasin kasafin kuɗi na N423,523,730,000.00, wanda ya ƙunshi N118,134,730,000.00 na kuɗaɗen da ake kashewa akai-akai da kuma N305,389,000,000.00 na kashe kuɗi.

“Ƙungiyar kasafin kuɗin shekarar 2024 da ake so ta karkasu zuwa N160,425,064,000.00 da kuma N263,098,666,000.00 a matsayin kuɗaɗen shiga da ake yi akai-akai da kuma babban rasit, bi da bi.

Waɗannan kuɗaɗen shiga sun dogara ne akan albarkatun tallafi da yawa don sanya su zama mai ma’ana a cikin kasafin kuɗi, daidaitacce, kuma daidai da tsare-tsaren dabarun matsakaici da na dogon lokaci.

Hakazalika, shekarar tana da kwatankwacin kashe kuɗi na N118,134,730,000.00 na vangaren da ake maimaitawa da kuma N305,389,000,000.00 na ƙangaren babban birnin ƙasar.

“Ƙungiyar Ceto ta yi la’akari da halin da ake ciki a Jihar Zamfara, kuma ta yi tanadi dalla-dalla don magance buƙatun jama’a. Bayan tsayuwar daka, kwamitin kididdigar kididdigar mu da kuma daukacin majalisar zartaswa sun yi la’akari da yadda aka ware wa sassa daban-daban na tattalin arziki.

“Bugu da ƙari kuma, ‘Kasafin Kuɗi’ ba tsarin kuɗi ba ne kawai; wani tsari ne na gina sabuwar jihar Zamfara, wanda aka tsara domin tafiyar da mu cikin mawuyacin hali da share fagen samun ci gaba mai ɗorewa. Mun himmatu wajen kiyaye tsarin da ya dace, nuna gaskiya, da riqon amana, musamman ma a harkokin kuɗi.

“Gwamnatin jihar Zamfara na da niyyar aiwatar da ayyuka a cikin shekarar 2024 kamar haka: Ci gaba da shirin sabunta birane; gina hanyar Mallamawa zuwa Bukkuyum mai tsawon kilomita 17; Bukkuyum zuwa birnin zauma zuwa titin Gummi; Maradun zuwa titin Maƙera; Damri zuwa Aje Wargi zuwa Dakko zuwa Rafin Gyero zuwa Barayar Zaki zuwa Nasarawar Burkullu; Maradun zuwa Magami zuwa Faru; Hanyar Magami-Dangulbi-Dankurmi-Bagega zuwa Anka da dai sauransu.”

By Editor