‘Yan majalisa sun amince da dokar komawa ga tsohon Taken Ƙasa

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Majalisar wakilai ta zartar da wani ƙudirin doka da ya bukaci al’ummar ƙasar su koma rera tsohuwar waƙar taken Nijeriya.

Kafin a fara zaman majalisar, majalisar ta shiga wani zama na zartaswa wanda ya kwashe kusan mintuna 40 ana tattaunawa a kan batutuwan da suka wajaba kuma ana kyautata zaton cewa dokar ta taken ƙasar ce ta haifar da batutuwan da aka tattauna.

An gabatar da ƙudirin dokar da shugaban majalisar Julius Ihonvbare ya gabatar a karo na farko da kuma karatu na biyu a ranar Alhamis, wanda kwamitin baki ɗaya ya amince da shi, ya kuma karanta shi a karo na uku.

Ƙudirin dokar da aka fi sani da Kundin Waƙoƙin Ƙasa ya bayyana cewa “A ranar da za a fara wannan ƙudiri, taken ƙasa na Tarayyar Nijeriya zai kasance “Nijeriya, muna gaishe ki,” wanda aka tanada a cikin jadawalin wannan ƙudiri.

Ƙudirin ya kuma bayyana cewa, “Takardar ƙasa ta Tarayyar Nijeriya za ta kasance alama ce ta qasa da kuma alamar iko” da kuma cewa “Dukkanin mutane, ɗaiɗaikun mutane ko ƙungiyoyi, su mutunta taken qasa tare da kiyaye martabar taken ƙasa. ”

Dokar da aka gabatar ta kuma tilasta yin ko rera waƙar ƙasa a wajen “bikin buɗewa da rufe taron majalisar zartarwa ta tarayya, da tarukan majalisar zartarwa na jihohi, buɗewa da rufe tarukan majalisun dokoki a Nijeriya, bikin rantsuwar kundin tsarin mulki.

Sauran wuraren da ake sa ran za a gudanar da wannan waƙa sun haɗa da manyan bukukuwa, manyan bukukuwan karramawa, manyan bukukuwan tunawa da ƙasa, bukukuwan tunawa da ƙasa da makamantansu, waɗanda MDAs ke shiryawa, manyan ayyukan diflomasiyya, manyan wasannin motsa jiki, da dai sauransu, lokaci zuwa lokaci, ministan da ke da alhakin ilimi zai ƙayyade shi tare da izinin shugaban ƙasa.

Sashi na huɗu na dokar ya haramta duk wani nau’i na sauya waƙoƙin, yana mai cewa “Ayyuka da rera waƙar ƙasa! Waƙar za ta bi wakokin da Gwamnatin Tarayyar Nijeriya ta tsara”, yayin da sashe na biyar ya ce “Idan aka rera taken ga waɗanda ke wurin za su tsaya su rera cikin girmamawa, kuma
“A wajen bikin tayar da tuta, waɗanda suka halarta za su fuskanci tuta, kuma jami’an soji masu sanye da kayan aiki, ‘yan sanda, da sauran jami’an tsaro za su yi gaisuwar ban girma, sauran mutane kuma za su duba.”

Bugu da ƙari, dokar da aka gabatar ta bayyana cewa “Ma’aikatar da ke da alhakin yaɗa labarai za ta tsara nazari da amincewa da qa’idojin wasan kwaikwayon na ƙasa, tare da rubuta rikodin taken ƙasa a hukumance da za a buga.

Har ila yau, ta bayyana cewa “za a buga ma’auni da na’urar redist na waƙar ƙasa a shafin yanar gizon gwamnatin tarayyar Nijeriya.

“Makarantar Firamare da Sakandare za su sanya waƙoƙin ƙasa wani vangare ne na ilimin jama’a tare da tsarawa ɗalibai don yabon taken ƙasa.

“Kashi na biyu na tsohuwar waqar ƙasar ita ce yi wa kasa addu’a.”

Da yake jagorantar mahawara kan ƙudurin, shugaban majalisar ya ce ƙudurin dokar na neman ƙarfafa mana gwiwa ne wajen kallon wakar a matsayin wata alama ta ƙasa da za ta haɗa mu da fata da jajircewa wajen gudanar da ayyukanmu ga al’umma ba lallai sai mun ƙaryata gaskiyar lamarin ba.
Ya ce: “A matsayinmu na mutanen da ke fuskantar sabon fata da kuma ci gaba, da magance rugujewar al’amuran da suka faru a baya, ya kamata mu koma kan tsohuwar taken ƙasar da ke ba mu kuzari, azama, sadaukarwa da kuma sha’awar ci gaba.”

Hon Ahmed Jaha (APC, Borno) ya ce akwai buƙatar a sauya yadda ake tafiyar da al’amura a ƙasar nan, inda ya ce ba za ku iya yin abu ɗaya ba kuma ku sa ran samun sakamako daban-daban.

Ya ce, waƙar da ake yi a halin yanzu ba ta dace da abin da ake yi a ƙasar nan ba, ya ƙara da cewa duk da cewa waƙar ta yi maganar zama masu kishin ƙasa, amma ‘yan Nijeriya da dama ba su da kishin ƙasa, yayin da “aikin kiyayyar jaruman mu a yanzu ya zama banza.”

Ya kuma ce ’yan Nijeriya sun yi watsi da tsarin, yayin da ma’aikata ke aiki alhali ba a biya su haƙƙoƙinsu.

Yayin da yake adawa da zartar da ƙudurin, shugaban marasa rinjaye, Kingsley Chinda, ya ce yayin da aikin majalisa ne na samar da dokoki, dole ne ruhin da ke tattare da irin waɗannan dokokin ya fito fili, yana mai tambayar “Mene ne ainihin wannan ƙudiri?

Chinda ta ce: “Mene ne tsohuwar waƙar ta tuna mana? Mene ne tarihin baya na tsohuwar waƙar? Mai mulkin mallaka ne ya ba mu kuma saboda bukatar ɓallewa daga gare su, an kafa kwamitin.

By Editor