Daga MAHDI M. MUHAMMAD
ƙungiyar SERAP ta maka Babban Bankin Nijeriya (CBN) ƙara a bisa zargin gaza yin bayanin inda sama da biliyan N100 na yagaggun kuɗi suka shige.
SERAP ta ce, tana kuma ɗaukar matakin shari’a a kan CBN saboda biliyan N12 da aka ware wa ofisoshin babban bankin a Abeokuta, jihar Ogun, da kuma Dutse a jihar Jigawa.
Mataimakin Darakta na ƙungiyar, Kolawole Oluwadare ya bayyana hakan a cikin wata sanarwa da ya fitar a ranar Lahadi, 28 ga Yuli, 2024.
Idan dai ba a manta ba, SERAP a ranar Lahadi, 30 ga watan Yuni, ta bayar da wa’adin inda ta buƙaci a gano inda aka ce aka saka ruɓaɓɓun kuɗaɗen da bai wa babban bankin.
A ƙara mai lamba FHC/L/MSC/441/2024, SERAP ta buƙaci babbar kotun tarayya da ke zamanta a jihar Legas da ta umarci babban bankin CBN ya bayyana inda maƙudan kuɗaɗe sama da Naira biliyan 100 su ke, da kuma ruɓaɓɓun da aka ajiye a rassa daban-daban na babban bankin tun daga shekarar 2017.”
Ta kuma buƙaci kotun da ta ba da umarni kuma ta tilastawa CBN ya yi bayanin inda naira biliyan 7.2 da aka ware domin gina reshen babban bankin na Dutse a shekarar 2010 da kuma naira biliyan 4.8 da aka ware domin gyara bankin reshen Abeokuta na CBN a 2009 da buga sunayen ‘yan kwangilar da suka karɓo kuɗin da sauransu.
Kamar yadda sanarwar ta ƙunsa, aungiyar ta yi nuni da cewa, “bayyana inda aka ɓatar da kuɗaɗen jama’a, buga sunayen waɗanda ake zargi da hannu da kuma tabbatar da an gurfanar da su a gaban kotu da kuma kwato duk wasu kuɗaɗen da suka ɓata na yi wa jama’a hidima da kuma kawo ƙarshen rashin hukunta masu laifi.”
SERAP ta kuma yi ƙorafin cewa “waɗannan zarge-zargen da babban mai binciken kuɗi na tarayya ya yi na nuna rashin amincewar jama’a, tanade-tanaden kundin tsarin mulkin Nijeriya, dokar CBN, da wajibcin yaƙi da cin hanci da rashawa na ƙasa da ƙasa.
“Waɗannan manyan laifuffuka kuma suna nuna gazawar CBN gabaɗaya kuma suna da alaƙa kai tsaye ga ci gaba da rashin bin dokar da hukumar ta yi da kuma ƙa’idojin cin hanci da rashawa.” Ayyukansa na doka da kuma amincewa da jama’a da amincewa da bankin.”
SERAP ta buƙaci babban bankin “ya jajirce wajen tabbatar da gaskiya da riƙon amana a ayyukansa.”
Takardar ƙarar da dai sauransu, ta ƙara da cewa, “Yan Nijeriya na da ‘yancin sanin inda kuɗaɗensu su ke. Ba da agajin da ake nema zai ciyar da ‘yan Nijeriya ‘yanci, diyya da kuma garantin rashin maimaitawa.
“Sakin layi na 708 na Dokokin Kuɗi na 2009 ya ba da cewa, ‘ba a asusun da za a biya don ayyukan da ba a yi ba tukuna ko na kayan da ba a kawo ba tukuna.’
“Sashe na 35 (2) na dokar sayen jama’a ta 2007 ta tanadi cewa, ‘da zarar an biya kuɗin tattara kaya ga kowane mai kaya ko ɗan kwangila, ba za a ƙara biyan mai kaya ko ɗan kwangila ba tare da takardar shaidar aikin wucin gadi ba.”
