Gwamnatin Tarayya ta bayyana matsayar ‘ba-aiki ba-albashi’ ga likitoci

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Gwamnatin Tarayya a ranar Alhamis ta ce za ta yi amfani da manufar ‘babu aiki, ba albashi’ kan yajin aikin likitoci a Nijeriya.

Ma’aikatar lafiya da walwalar jama’a ta tarayya ta bayyana hakan a cikin wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun mataimakin daraktan yaɗa labarai da hulɗa da jama’a, Ado Bako.

Sanarwar ta ƙara da cewa ma’aikatar ta ji takaicin matakin da ƙungiyar likitocin mazauna Nijeriya ta ɗauka na shiga yajin aikin gargaɗi na tsawon kwanaki bakwai, inda ta yi watsi da duk wata tattaunawa da kuma ƙoƙarin da gwamnatin tarayya ke yi na warware matsalolinta da kuma tabbatar da ci gaba da haɗin kan masana’antu.

A ranar Litinin ɗin da ta gabata ne NARD ta fara yajin aikin gargaɗi na kwanaki bakwai kan sace abokin aikinsu, Dokta Ganiyat Popoola, wanda aka yi garkuwa da shi watanni takwas da suka gabata.

A ranar 27 ga Disamba, 2023, an yi garkuwa da Popoola, mai rijista a sashen kula da lafiyar ido a cibiyar kula da ido ta ƙasa, Kaduna, tare da mijinta da kuma ɗan uwanta.

Yayin da aka saki mijinta a watan Maris, Popoola da ɗan uwanta an ci gaba da tsare su.

Shugaban NARD, Dokta Dele Abdullahi, ya ce an yanke wannan shawarar ne yayin taron majalisar zartarwa ta ƙasa da aka gudanar ranar Lahadi.

Sanarwar da ma’aikatar lafiya ta fitar ta ce ma’aikatar ba za ta yi ƙasa a gwiwa ba a ƙoƙarinta na tabbatar da tsaro da inganta walwala da yanayin aiki na dukkan ma’aikatan kiwon lafiya, gami da likitocin.

Sanarwar ta ci gaba da cewa, “A watannin da suka gabata ma’aikatar tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro da abin ya shafa, ciki har da ofishin mai baiwa shugaban ƙasa shawara kan harkokin tsaro, NSA, sun duƙufa wajen ganin an ceto Dakta Ganiyat Popoola cikin gaggawa. A halin yanzu ana ci gaba da tattaunawa mai girma da kokarin hadin gwiwa kuma muna da tabbacin cewa waɗannan matakan za su haifar da sakamako mai kyau.

“Ma’aikatar ta gano shawarar ci gaba da wannan yajin aikin, a cikin wannan tattaunawa da ake yi, abin takaici ne matuƙa. Mun yi imanin cewa ci gaba da tattaunawa ita ce hanya mafi kyau don warware duk wasu batutuwan da suka yi fice.

“Saboda haka, Ma’aikatar Lafiya da Jin Daɗin Jama’a ta Tarayya na son sanar da ƙungiyar likitocin Nijeriya (NARD), cewa bisa ga sauran dokokin aiki, Gwamnatin Tarayya za ta fitar da “Ba Aiki, Ba Biya” na adadin kwanakin da aka gudanar da yajin aikin.

“Wannan matakin ba a yi niyya ba ne don lalata abubuwan da suka dace na ƙwararrun likitocin mu amma don tabbatar da cewa ba a lalata muhimman ayyukan kiwon lafiya ga illar jama’a.”

Ma’aikatar, ta buƙaci likitocin da su koma kan teburin tattaunawa domin nemo mafita mai ɗorewa kan ƙalubalen da ke fuskantar ɓangaren kiwon lafiya.

“Kamar yadda aka saba, ma’aikatar ta kasance a buɗe don tattaunawa mai ma’ana kuma ta himmatu wajen yin aiki tare da duk masu ruwa da tsaki don cimma daidaito mai ɗorewa,” inji ta.

By ukarofi