Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
An bayyana ƙalubalen rashin tsaro da rashin isasshen wutar lantarki a matsayin manyan abubuwan da su ke kawo cikas ga harkokin kasuwanci a Jihar Zamfara.
Mukhtar Nadama, shugaban sashen bunƙasa harkokin zuba jari a jihar ne ya bayyana hakan a lokacin da yake tattaunawa da manema labarai a ƙarshen wani rangaɗi na bunƙasa harkokin kasuwanci na ƙasa (PEBEC) a ranar Alhamis a jihar Katsina.
A cewar Nadama, yayin da gwamnatin jihar mai ci ta samu ɗimbim ci gaba wajen shawo kan matsaloli da dama, rashin tsaro da rashin ingantaccen wutar lantarki na ci gaba da kawo cikas ga harkokin tattalin arziki da zuba jari a jihar.
“Jihar Zamfara na fama da matsalar rashin tsaro, kuma idan babu tsaro, kasuwanci ba zai samu ci gaba ba,” in ji Nadama.
Ya bayyana cewa rashin tsaro yana taƙaita zirga-zirgar kayayyaki da ayyuka, tare da taƙaita ayyukan kasuwanci zuwa wani yanki da aka killace.
“Ana samar da kayayyaki, amma jigilar su ta zama ƙalubale. Misali, kayayyakin da za su fito daga Zamfara da zuwa Katsina dole ne su ɗauki dogon hanya domin hanya mafi sauƙi babu rashin tsaro,” in ji shi.
Nadama, wanda ya halarci rangaɗin kwanaki uku na ƙungiyar PEBEC a yankin Arewa maso Yamma, ya bayyana fatansa na cewa ci gaba da ƙoƙarin gwamnatin tarayya da na jihar zai inganta lamarin.
“Gwamnatocin da ke yanzu a matakai biyu suna yin duk mai yiwuwa don inganta tsaro, jawo hankalin masu zuba jari, da samar da ingantaccen yanayin kasuwanci,” inji shi.
Ya yaba wa marigayi shugaban hafsan sojin ƙasa, Laftanar Janar Taoreed Lagbaja, bisa ɓullo da matakan tsaro da suka fara samun sakamako mai kyau kafin rasuwarsa. Nadama ya bayyana fatan cewa shugaban hafsan sojin kasa na yanzu da kuma babban hafsan hafsoshin tsaron ƙasar za su ci gaba da yin wannan ƙoƙari.
“Lagbaja ya ziyarci Zamfara akalla sau huɗu a lokacin mulkinsa kuma ya jajirce wajen samar da yanayi mai aminci ga ‘yan kasuwa su bunƙasa. Gwamnatin jihar ta kuma ɓullo da tsare-tsare na kariya ga al’umma don ƙara wa ƙoƙarin gwamnatin tarayya wajen tabbatar da yanayin kasuwanci,” in ji Nadama.
Baya ga rashin tsaro, ya bayyana matsalar wutar lantarki a matsayin wani gagarumin cikas ga harkokin kasuwanci a Zamfara.
“Lantarki ya kasance babban ƙalubale. Tun kafin rugujewar hanyar sadarwa ta ƙasa, mun yi fama da rashin isasshen wutar lantarki. Galibin sana’o’in sun dogara ne da injinan dizal ko hasken rana, wanda ke da tsada kuma ba koyaushe ake ɗorewa ba,” inji shi.
Duk da wannan koma-baya, Nadama ya bayyana rangaɗin da ƙungiyar ta PEBEC ta yi a ƙananan hukumomin a matsayin na buɗe ido, inda ya ce ya samar da bayanai masu ma’ana don inganta harkokin kasuwanci a jihar.
“Bikin ya taimaka sosai wajen ba mu ilimi da dabaru don yin aiki mai inganci,” inji shi.
