Yadda ’yan bindiga suka shigo da motocin yaƙi Zamfara daga Libya

Spread the love

Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD

A ranar Litinin ne Gwamnatin Tarayya za ta gurfanar da wasu mutane biyar da ake zargi da alaƙa da fitaccen sarkin ta’addanci, Bello Turji, a gaban babbar kotun tarayya da ke Abuja.

A cikin tuhume-tuhumen, mai lamba FHC/ABJ/CR/633/2024 da aka shigar a gaban mai shari’a Emeka Nwite, gwamnatin tarayya ta yi zargin cewa, waɗanda ake zargin sun shigo da wata motar yaƙi da kuɗinta ya kai Naira Miliyan 28.5 daga ƙasar Libya.

Waɗanda ake zargin da hukumomin tsaron Nijeriya suka kama, za a gurfanar da su a ofishin babban lauyan gwamnatin tarayya a gaban mai shari’a Nwite, mai shari’a na hutu.

Duk da cewa a ranar Juma’a ne aka shirya gurfanar da su gaban kotu, amma ba a iya ɗaukaka ƙara ba saboda babu wani lauya da ya gurfana a gabansu.

Lauyan AGF, Daɓid Kaswe, ya nemi a dage zaman ɗan takaitaccen lokaci don ba su damar shigar da lauyan da suke so, sai mai shari’a Nwite ya sanya ranar Litinin don gurfanar da su.

Kamfanin Dillancin Labaran Nijeriya ya bayar da rahoton cewa, gwamnatin tarayya ta hannun ofishin AGF, ta shigar da ƙararraki 11 masu lamba FHC/ABJ/CR/633/2024 a kan mutane takwas da uku daga cikinsu ba su da hannu.

A ƙarar da aka shigar a ranar 16 ga watan Disamba, Musa Kamarawa; Abubakar Hashimu, a.k.a. Doctor; Bashir Abdullahi; Samuel Chinedu da Lucky Chukwuma an saka su a matsayin wadanda ake tuhuma na ɗaya zuwa na biyar.

Yayin da Bello Turji, Aminu Muhammad da Sani Lawal, wadanda suke gaba dayansu, an haɗa su ne a matsayin waɗanda ake ƙara na 6 zuwa 8.

Ana zarginsu da bayar da kayan aiki ga ƙungiyoyin ‘yan ta’adda a ƙarƙashin jagorancin Turji, Kachalla Halilu, Danbokolo, Lawali, Atarwatse, Buderi da sauransu, ta hanyar sayo da kuma samar da haramtattun magunguna, waɗanda suka haɗa da allurar penta da tabar wiwi; kayan abinci; rigar sojoji da na ‘yan sanda, kame-kame, takalma, hula da kayan gini.

An kuma zarge su da bayar da buhunan siminti, da zinc, da buhunan ƙusoshi, M.M. sandar ƙarfe da dai sauransu, zuwa sansanonin ‘yan ta’adda a dazuzzukan jihohin Zamfara, Sakkwato da Kaduna.

By ukarofi