Bayan shekaru 32, IBB ya fitar da bayanin da aka daɗe ana jira

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Tsohon Shugaban ƙasa na mulkin soja, Janar Ibrahim Badamasi Babangida (IBB), yana shirin ƙaddamar da tarihin rayuwarsa da aka daɗe ana jira.

Littafin mai taken: ‘A Journey In Serɓice’, za a fitar da shi ne a ranar 20 ga Fabrairu, 2025, a wani taro da za a yi a ɗakin taro na Transcorp Hilton Hotel dake Abuja.

Wannan ci gaban na zuwa ne bayan shekaru 32 da barin mulkin IBB.

Tsarin daidaita tsarin mulki (SAP) ya yi wa gwamnatin tsohon shugaban ƙasa kaca-kaca wanda ya haifar da tarzoma a faɗin ƙasar da sauran ƙa’idojin tattalin arziki.

Akwai kuma kisan gillar da aka yi wa marigayi tsohon ɗan jarida, Dele Giwa da kuma soke ranar 12 ga watan Yuni da dai sauran batutuwan da ke tada jijiyoyin wuya.

Yayin da yake cikin ofishin, ya kasance sananne tare da Monika “mugayen basira” da “Maradona”.

Da yake bayyana sunayen, IBB ya ce kafafen yaɗa labarai ne suka ƙirƙiresi su saboda “hankalin siyasarsa”.

“Wannan shine abu mai kyau game da kafafen yaɗa labarai na Nijeriya da mutanen Nijeriya, dole ne ku hango su.

“Idan kun hango su to kuna rayuwa da su lafiya. Suna kirana da ‘mai mugun basira’, ina mamakin wannan. Saɓanin, ba za ku iya zama mugu ba sannan kuma mai hazaka”

“Ma’anar Maradona da na samu daga kafafen yaɗa labarai shine saboda karkatar da tsarin siyasa. Wannan ita ce hanyar da kafofin watsa labarai suka bayyana,” inji shi.

Ya miƙa wuya ga matsin lamba a watan Agustan 1993 lokacin da ya “take gefe” ga marigayi Ernest Shonekan a matsayin shugaban gwamnatin riƙon ƙwarya.

Marigayi Janar Sani Abacha zai hamɓarar da gwamnati kafin ya mutu a kan mulki a shekarar 1998.

Duk da cewa IBB ya yi hira da manema labarai na cikin gida da na waje tun bayan da ya bar mulki, ko ta yaya ya gano wasu daga cikin waɗannan batutuwan da suka faru a lokacin mulkinsa.

Kimanin shekaru bakwai da suka gabata, ya bayyana shakku game da rubuta tarihin rayuwarsa, yana mai cewa bai da tabbas ko ‘yan Nijeriya za su “so su karanta game da wani kama-karya”.

Ya ƙara da cewa jama’a sun yi masa mummunar fahimta, inda ya ba da misali da irin rawar da ya taka a rikicin ranar 12 ga watan Yuni, da kuma wasu manufofin da ya gabatar tsakanin 1985 zuwa 1993 a matsayin shugaban mulkin soja.

Duk da haka, ya yi juyi kuma ya rubuta littafin.

Shugaba Bola Ahmed Tinubu ne zai jagoranci tsaffin shugabannin Nijeriya da takwarorinsu na sauran ƙasashen Afirka don halartar bikin tarihin rayuwar da ake jira.

Kamar yadda wata gayyata da aka aike wa manyan baki a wannan makon, kwamitin amintattu na gidauniyar ɗakin karatu na IBB ta ce za a gudanar da ƙaddamar da littafin ne tare da tara kudade na dakin karatu na fadar shugaban kasa.

Masu shirya taron sun ce wani tsohon shugaban ƙasa ne zai jagoranci taron; Olusegun Obasanjo, tare da Shugaba Bola Tinubu a matsayin babban baƙo na musamman.

Tsohon shugaban ƙasar Ghana, Nana Akufo-Addo ne zai gabatar da muhimmin jawabi yayin da tsohon mataimakin shugaban ƙasa, Yemi Osinbajo zai duba tarihin rayuwar.

Sauran bakin da aka ba da takardar izinin halartar taron sun hada da tsohon shugaban kasa Muhammadu Buhari, Yakubu Gowon, Abdulsalami Abubakar, da Goodluck Jonathan.

Tsohon Ministan Tsaro; Theophilus Danjuma da shugaban ƙungiyar BUA; Abdul Samad Rabiu, an naɗa su a matsayin manyan masu ƙaddamarwa.

By ukarofi