Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Majalisar Dattawan Nijeriya ta bayar da umarnin gudanar da bincike kan zargin da shugaban mulkin soja na Jamhuriyar Nijar, Janar Abdourahmane Tchiani, ya yi na zargin gwamnatin Nijeriya da haɗa baki da Faransa, domin tayar da zaune tsaye a cikin ƙasarsa.
Wannan umarni ya biyo bayan ƙudirin da shugaban kwamitin Majalisar Dattawa kan harkokin tsaro da leƙen asiri, Sanata Shehu Buba (Bauchi ta Kudu) ya kawo mata ne.
Yayin da yake gabatar da ƙudirin, Buba ya jaddada cewa babban abin da ya fi ɗaukar hankali shi ne yadda Tchiani ke tafka kura-kurai a kan mai ba Najeriya shawara kan harkokin tsaro, Nuhu Ribadu, da tsohon Darakta Janar na Hukumar Leƙen Asiri ta ƙasa (NIA), Ahmed Rufa’i, a cikin wannan maƙarƙashiyar.
Tchiani ya yi zargin cewa gwamnatin Nijeriya na taimaka wa ƙungiyar ta’addanci ta Lakurawa da ke aiki a yankin Arewa maso Yamma domin kafa sansanoni a jihohin Sokoto, Zamfara da Kebbi.
Ya kuma yi iƙirarin cewa ana amfani da sansanonin sojojin ƙasashen waje a Nijeriya wajen kai hare-hare kan bututun mai na Nijar tare da haifar da barazanar tsaro a ƙasar.
A wani ɓangare na ƙudirin ya ƙara da cewa “Majalisar dattawan ta lura da matuƙar damuwa kan zarge-zarge masu tsanani da marasa tushe da shugaban Jamhuriyar Nijar, Brig. Janar Abdourahmane Tchiani, ya zargi Nijeriya da haɗa baki da Faransa domin tada zaune tsaye a Nijar ta wata sabuwar ƙungiyar tsageru mai suna Lakurawa, da ake zargin tana gudanar da ayyukanta a yankin Arewa maso yammacin Nijeriya.
“Har ila yau, lura cewa Brig. Janar Tchiani ya kuma yi zargin shirin kafa sansanin Lakurawa a wani dajin da ke kusa da Gaba a jihar Sokoto, inda za a fara aikin har zuwa jihohin Sokoto, Zamfara da Kebbi. Bugu da ƙari, ya yi iƙirarin cewa ana amfani da sansanonin sojojin ƙasashen waje a Nijeriya wajen kai hare-hare kan bututun mai na Nijar tare da haifar da barazanar tsaro.
“Mun tuna cewa dangantakar diflomasiyya tsakanin Nijeriya da Nijar ta yi tsami bayan juyin mulkin ranar 26 ga Yuli, 2023, wanda ya kawo cikas ga tsarin mulki a Nijar. A matsayinta na shugabar ECOWAS, Nijeriya ta dage kan maido da tsarin mulkin dimokradiyya. Wannan lamarin ya kasance yana daidaitawa a hankali kafin waɗannan sabbin zarge-zargen marasa tushe da shugaban ƙasar Nijar ya yi a ranar 26 ga Disamba 2024.”
A martanin da ta mayar, majalisar dattijai a zamanta da ke ƙarƙashin jagorancin mataimakin shugaban majalisar, Barau Jibrin, ta zartas da wani ƙuduri da ke baiwa kwamitinta na haɗin gwiwa kan harkokin tsaro da leƙen asiri da harkokin ƙasashen waje da ya binciki zargin tare da miƙa rahoto cikin makonni huɗu.
A wani ɓangare na binciken, ana sa ran mambobin kwamitin za su ziyarci jihohin da aka ambata domin tabbatar da ko Lakurawa na da wasu sansanonin gudanar da aiki a can.
