Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Tsohon Shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya bayyana cewa ya bar mulki da kadarorin da ya mallaka a lokacin da ya karɓi ragamar mulki a ranar 29 ga watan Mayun 2015.
A cikin wata sanarwa a ranar Laraba, mai taimaka wa Buhari kan harkokin yaɗa labarai, Garba Shehu, ya bayyana cewa tsohon shugaban ƙasar ya bayyana hakan ne a wata ganawa da ya yi da mambobin ƙungiyar gwamnonin APC (PGF) a gidansa da ke Kaduna.
A cewar Shehu, Buhari ya shawarci ‘ya’yan ƙungiyar gwamnonin da su yi amfani da tsarin da ya shafi ‘yan ƙasa, yana mai cewa “shugabanci yana ba da ƙalubale da dama, kuma daidaita su zai kawo ci gaban ƙasa matuƙa.”
Ya ƙara da cewa, tsohon shugaban ƙasar ya bayyana ƙwarin guiwar ci gaban da gwamnonin da aka zaɓa a ƙarƙashin Jam’iyyar All Progressiɓes Congress (APC) suke samu tare da jaddada kiransa na ci gaba da sadaukar da kai ga ci gaban ƙasa.
Buhari ya gode wa gwamnatin Tinubu kan gyaran gidansa da ke Kaduna, inda ya bayyana cewa yayin da ginin ya yi kama da a waje, an samu ci gaba sosai a ciki.
Ya gode wa gwamnonin kan ziyarar, inda ya ce yayin da ya yi aiki da da dama daga cikinsu, wasu kuma sababbi ne a gare shi.
Shugaban PGF, gwamnan jihar Imo, Hope Uzodinma ya ce ziyarar tasu ita ce gaishe da tsohon shugaban ƙasar a bikin sallar Eid-el-Fitr, da kuma “muna miƙa godiyarmu da juriyar girmamawa ga ɗimbin gudunmawar da kuke bayarwa ga dimokuraɗiyyar Nijeriya da kuma ƙarfafa jam’iyyarmu.
“Da yawa daga cikinmu muna tunawa da alfahari irin rawar da kuka taka wajen kafa jam’iyyar APC.
“Muna matukar farin ciki, ‘yan makonnin da suka gabata, da jin yadda jama’a suka bayyana cewa APC ta ci gaba da zama jam’iyyar ku, wannan furucin ba zai zo a daidai lokacin da ya fi haka ba, ya sake tabbatar da matsayin ku a matsayin ginshiƙin tafiyarmu, ya kuma baiwa ‘ya’yan jam’iyyar mu tabbacin, mai girma shugaban ƙasa, kai ɗan Nijeriya ne.
“Ranka ya daɗe, abin da ka gada a tarihin Nijeriya ya tabbata, ka kasance ɗan takarar adawa ɗaya tilo a tarihin ƙasarmu da ka kayar da wani mai mulki, ba wai kawai ka ci mulki ba, ka yi mulki cikin natsuwa ka miƙa, tare da girmamawa ga wani shugaban jam’iyyar APC, saboda wannan muna matuƙar godiya.
“Gwamnatin ku ta bayyana manufofin jam’iyyarmu ta hanyar mayar da hankali kan tsaro, farfaɗo da tattalin arziki, da yaƙi da cin hanci da rashawa. Yunƙurin da kuka yi ya ƙwato yankin daga hannun masu tayar da ƙayar baya, da faɗaɗa shirye-shiryen zuba jari na zamantakewa kamar Canjin Kuɗi da Shirin Ciyar da Makarantu, da kuma kawo juyin juya halin hanya da na dogo wanda har yanzu yana ba da ‘ya’ya wajen gudanar da mulki da kuma zurfafa kyawawan ɗabi’un jam’iyyarmu.
“A yau, ana sabunta jam’iyyar APC tare da mayar da muƙami a ƙarƙashin magajinka na ƙwarai, Bola Ahmed Tinubu, GCFR. Jagorancin sa na da jajircewa, mai kawo gyara, da kuma jajircewa wajen ganin an ci gaba.
“Ranka ya daɗe, a yau muna girmama ka, ba wai don hidimar da ka yi a baya ba, har ma da dawwamammiyar dabi’un da kake wakilta, muna rokonka da ka ci gaba da ba mu goyon baya tare da yi mana jagora a yayin da muke daukar matakai na gaba don zurfafa siyasar ci gaba a faɗin ƙasar nan, da kuma tabbatar da cewa APC ta ci gaba da riƙe madafun ikon ƙasar nan domin samun ci gaba a Nijeriya.”
