Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Tsohon mataimakin shugaban ƙasa kuma ɗan takarar shugaban ƙasa a jam’iyyar PDP a zaɓen 2023, Atiku Abubakar, ya fice daga jam’iyyar a hukumance, lamarin da ya zama babbar illa ga babbar jam’iyyar adawa ta Nijeriya.
An tabbatar da ci gaban ne ta wata wasiƙa mai kwanan wata Litinin, 14 ga Yuli, 2025, wanda Manhaja ta gani a ranar Laraba.
Wasiƙar, wacce aka aike wa shugaban jam’iyyar PDP na gundumar Jada 1 a karamar hukumar Jada a jihar Adamawa, Atiku ne ya sanya wa hannu da kansa kuma aka yi masa alama.
ɗaya daga cikin masu taimaka wa Abubakar kan harkokin yaɗa labarai ne ya raba wasiƙar a bainar jama’a, inda ya tabbatar da cece-kucen da aka yi na tsawon makonni a kan tafiyar sa a daidai lokacin da ‘yan siyasa ke shirin tunkarar zaɓen 2027.
Ficewar Abubakar ya biyo bayan goyon bayan da ya samu ne da kuma shigar da al’ummar ƙasar wajen kafa sabuwar jam’iyyar siyasa ta Alliance Democratic Congress (ADC), dandalin da da dama ke ganin ya yi niyyar yin amfani da shi a wani zaɓen shugaban ƙasa, wanda zai kasance yunƙurinsa na shida a shugabancin ƙasar.
Har zuwa lokacin haɗa wannan rahoto, PDP ba ta bayar da amsa a hukumance ba. Kiraye-kirayen da aka yi wa sakataren yaɗa labaran jam’iyyar na ƙasa, Debo Ologunagba, ba a amsa ba.
Wannan dai ba shi ne karon farko da Atiku ya fice daga PDP ba. A watan Fabrairun 2014, ya sauya sheka zuwa jam’iyyar All Progressives Congress (APC), inda ya tsaya takarar shugaban ƙasa a jam’iyyar amma Muhammadu Buhari ya sha kaye.
Daga baya ya koma PDP gabanin zaɓen 2019, ya lashe tikitin takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar, amma Buhari ya sake kayar da shi a babban zaɓen.
Takarar sa a zaɓen 2023 ya ta’allaƙa ne da rashin jituwar cikin gida a cikin jam’iyyar PDP, musamman fitowar Gwamnonin G-5 da kuma ‘yan bangar da Nyesom Wike ke jagoranta, wanda a yanzu shi ne Ministan Babban Birnin Tarayya (FCT), wanda ya kawo cikas ga haɗin kan jam’iyyar.
Duk da cewa ya samu ƙuri’u 6,984,520 sannan ya lashe jihohi 12 da suka haɗa da Adamawa, Osun, Gombe, da Kaduna kuma ya zo na biyu a zaɓen 2023.
Ana kallon ficewar Atiku a matsayin ƙara durƙusar da jam’iyyar PDP, wadda tuni ta yi hasarar fa’ida a ‘yan watannin nan.
Gwamnoni biyu da ke kan karagar mulki da ‘yan majalisa da dama ne suka fice ko kuma suka nisanta kansu daga jam’iyyar a cikin watanni bakwai da suka gabata, lamarin da ya haifar da fargabar yiwuwar jam’iyyar gabanin zaɓukan da ke tafe.
Da yake magana kan abin da Atiku ya yi murabus, mai sharhi kan harkokin siyasa Abubakar Junaid ya bayyana cewa: “Mun sha cewa PDP ta mutu, amma ficewar Atiku ita ce ƙusa na ƙarshe a cikin akwatin gawa.
“Yana ɗaukar miliyoyin magoya bayansa masu aminci zuwa ADC.”
Ya ƙara da cewa matsalolin da jam’iyyar ke fuskanta ya samo asali ne tun bayan gazawarta na bin tsarin shiyya-shiyya ta cikin gida a 2023.
“Idan da PDP ta dage cewa za ta mayar da shugaban ƙasa zuwa Kudu a 2023, da an kaucewa rikicin cikin gida da wargajewa.”
Burin Atiku na zama shugaban Nijeriya ya ci tura.
Daga 1992 zuwa 2025, ko dai ya tsaya takara a zaɓen fidda gwani, ko kuma ya fito kan katin zaɓe a kusan kowane zagayen zaɓe.
Wani mai sharhi kan harkokin siyasa, Ifeanyi Maduako ya rubuta: “Atiku ya gaji da kiransa da tsohon mataimakin shugaban ƙasa.
Yana son a ba shi muƙamin ‘Shugaba Atiku Abubakar’ ko da na tsawon sa’o’i 24, kamar yadda aka ce Cif Obafemi Awolowo ya taɓa sha’awar.”
“Tun 1992, ya ki ya zama ɗan kallo a duk wani zaɓe na kasa baki ɗaya, ko shekaru ko tarihi ya riske shi ya rage a gani.”
Yayin da zaɓukan 2027 ke gabatowa da kuma wani sabon salo a hannu, matakin na Atiku na nuni da farkon abin da ya yi alƙawarin zama wani yanayi mai tsanani da kuma yiwuwar yin maguɗin zaɓe.
