Daga MAHDI MUSA MUHAMMAD
Miliyoyin ’yan Nijeriya za su more kiran waya da data mai araha nan ba da daɗewa ba yayin da Gwamnatin Tarayya ta sanar da janye harajin kashi 5 da ta ɗora wa kamfanonin sadarwa a baya.
Kamfanin Dillancin Labaran Nijeriya ya bayar da rahoton cewa, matakin da ya shafi kiran waya da kuma data, Hukumar Kula da Wayar da Kan Jama’a ta ƙasa (NOA) ce ta bayyana hakan a wata sanarwa da ta fitar ta hannun jami’inta na ɗ (tsohon Twitter) a ranar Alhamis.
A cewar sanarwar, mataimakin shugaban Hukumar Kula da Harkokin Sadarwa ta Nijeriya (NCC), Dakta Aminu Maida, ya bayyana cewa shugaban ƙasa Bola Tinubu da kan sa ya bada umarnin cire harajin a lokacin da ake tattaunawa kan aiwatar da sabuwar dokar kuɗi da aka amince da ita.
Dokta Maida ta bayyana cewa, an tsara sauya manufofin ne domin sauƙaƙa wa ɗaiɗaikun mutane da ‘yan kasuwan Nijeriya da ke fama da matsalar hauhawar farashin kayayyaki da kuma gyara farashin na kashi 50 cikin 100 a fannin sadarwa.
“Matakin shugaban ƙasar na nufin hana aarin matsalar kuɗi ga ‘yan ƙasa tare da tallafawa ci gaban tattalin arzikin Nijeriya,” inji Maida.
“Wannan ci gaban ana sa ran zai kawo sauƙi ga sama da masu amfani da wayoyin sadarwa miliyan 171 a duk faɗin ƙasar.”
Tun a shekarar 2022 ne aka fara gabatar da harajin kashi 5 na sadarwa na zamani a ƙarƙashin gwamnatin tsohon shugaban ƙasa Muhammadu Buhari a wani ɓangare na ƙoƙarin bunƙasa kuɗaɗen shigar da ba na man fetur ba sakamakon raguwar kuɗin da ake samu na ɗanyen mai.
Takaddun harajin ya shafi kiran waya, tura saƙon tes da biyan kuɗi na bayanai, kuma cikin sauri ya haifar da zargi daga masu ruwa da tsaki na masana’antu da ƙungiyoyin bayar da shawarwari.
ƙungiyar Ma’aikatan Sadarwar Sadarwa ta Nijeriya (ALTON) ta yi gargaɗin cewa harajin zai haifar da hauhawar farashin ayyukan waya da taɓarɓara ayyukan sadarwa.
