Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Kuɗaɗen da ake samu daga dakatar da biyan tallafin mai ana amfani da su ne wajen aiwatar da ayyuka da tsare-tsare masu tasiri daga Gwamnatin Shugaba Bola Ahmed Tinubu, inji Ministan Yaɗa Labarai da Wayar da Kan Jama’a na ƙasa, Mohammed Idris.
Ayyuka da tsare-tsaren, a cewar Idris, sun haɗa da lamunin ɗalibai, manyan ayyukan zahiri da kuma na zamani, bashi mai rahusa don mabuƙata, inganta harkar noma, da kuma saka hannun jari na zamantakewar ɗan Adam.
Mohammed Idris ya bayyana hakan ne a cikin jawabin da ya yi a taron shekara-shekara na Cibiyar Yaɗa Labarai ta Duniya na 2024 mai taken: ‘’Dimokraɗiyya, ‘Yancin Kafafen Yaɗa Labarai da Muhimmancin Kare Sararin Samaniya na Nijeriya’ a Abuja.
Idris ya kuma yi ƙarin haske game da sauye-sauyen harajin da ake shirin yi, da ‘yancin kafafen yaɗa labarai da kuma kare martabar al’ummar Nijeriya, samar da makamashi, da kuma ɓangaren shari’a da Shugaba Bola Ahmed Tinubu ke jagoranta a ƙarƙashin shirin gwamnatinsa na Renewed Hope Agenda.
Ya ce: “Bayan cire tallafin man fetur, sannu a hankali Shugaba Tinubu yana jagorantar Nijeriya cikin wani yanayi na canjin makamashi da ba a taɓa ganin irinsa ba, inda ya ƙaddamar da shirin amfani da iskar gas na CNG a matsayin makamashin ababen hawa da injina.
‘’Ci gaba da fitar da CNG da ababen more rayuwa da ke da alaƙa da su yana rage tsadar sufuri ga ‘yan Nijeriya da kashi 60 cikin 100, da samar da ayyukan yi, da kuma jawo dubun-dubatar daloli a cikin gida da waje.
‘’Yanzu matasan Nijeriya sun samu kyakkyawar turba ta samun ɗorewar ilimin manyan makarantu ta hanyar dokar 2024 ta rancen ɗalibai, wadda ta kafa asusun ba da lamuni na ilimi na Nijeriya (NELFUND).
ƙaddamar da wannan ita ce Kamfanin Lamuni na Abokin Ciniki, wanda aka kafa don ba da tabbacin samun dama ga ƙima mai rahusa da sauƙaƙa wa na mabuƙaci.
‘’Ta hanyoyi da dama, Shugaban ƙasa ya mayar da hankali ne wajen sanya wasu kuɗaɗe a aljihun ‘yan Nijeriya da samar da hanyoyin samun ci gaba mai ɗorewa.
Ministan ya dage cewa Nijeriya na gab da yin garambawul a fannin tattalin arziki, wanda aka ɗora a kan ajandar sabunta fata.
Ya bayyana waccan ajanda a matsayin wani shiri na sake fasalin tsarin da aka yi watsi da shi da daɗewa wanda aka yi niyya zuwa ga bambance-bambancen tattalin arziki, bunƙasa jarin ɗan Adam, ababen more rayuwa, ƙirƙire-ƙirƙire, gasa, da ci gaba mai ɗorewa.
Idris ya bayyana cewa shirin na sake fasalin haraji an tsara shi ne domin sauƙaƙa tsarin biyan harajin da ake da shi a Nijeriya da kuma sauƙaƙa bin ƙa’ida, tare da rage wa ‘yan Nijeriya masu rauni.
Babban Lauyan ƙasar kuma Ministan Shari’a Lateef Fagbemi yana jagorantar tawagar gwamnatin tarayya da shugaban ƙasa ya tada domin ganawa da ‘yan majalisar tarayya domin yin jawabi a duk faɗin ƙasar.
Idris ya shaida wa mahalarta taron cewa “wani abin da ke faruwa a sauye-sauyen shi ne ɓullo da wasu sabbin haraji da za su amfana da nau’o’in mutane da ‘yan kasuwa daban-daban.”
Ya ƙara da cewa sauye-sauyen za su ƙara inganta sauye-sauyen tattalin arziki masu yawa da nufin haifar da sauye-sauyen tattalin arzikin Nijeriya. Waɗannan matakan, a cewarsa, wasu ginshiƙi ne na gina ƙasa mai wadata da kuma gasa a duniya baki ɗaya.
Idris ya bayyana Shugaba Tinubu a matsayin mai cikakken imani da ‘yancin yaɗa labarai da kuma kare martabar al’ummar Nijeriya.
Idris ya kuma ce duk da ƙalubalen da ake fuskanta a wasu lokuta, jaridu na da ‘yanci a ƙasar, musamman a ƙarƙashin wannan gwamnati.
Ya ce: “Yanzu, ba wai ina cewa ba a samu ƙalubale da barazana nan da can ba, amma ga baki ɗaya, Nijeriya ta samu buɗi da walwala wanda ya ga yadda ƙungiyoyin ‘yan jarida suka yi maraba da yaɗuwa a fagen bugawa, yaɗa labarai, da na zamani.
“Tun lokacin da Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya hau kan karagar mulki a watan Mayun 2023, kuma tun lokacin da na hau muƙamin Ministan Yaɗa Labarai da Wayar da Kan Jama’a a watan Agusta na waccan shekarar, mun tabbatar tare da jaddada aniyarmu ta tabbatar da faɗaɗa ‘yancin ‘yan jaridun Nijeriya.
‘’A duk lokacin da aka ga kamar akwai barazana ga wannan ‘yancin, ni da kaina na ɗauki nauyin tabbatar da ganin an bi tsarin da ya dace da kuma mutunta ‘yancin ‘yan jarida.
“Shugaban ƙasa mai cikakken imani ne akan ‘yancin yaɗa labarai da kuma kare martabar al’ummar Nijeriya. Ba wai shi kansa dan kasuwa ne a harkar yada labarai ba, har ma ya samu kansa a tarihi a matsayin ɗaya daga cikin masu fafutukar tabbatar da dimokuraɗiyya da ya kawo ƙarshen mulkin soja a Nijeriya na dindindin.”
Ministan ya ce Tinubu ya ba da babbar daraja kan gyarawa da kuma ƙarfafa ɓangaren shari’a don tabbatar da haƙƙin da ke bayyana yadda ya kamata a gudanar da ayyukan jama’a.
