Abubuwan lura a bayanin Sarkin Musulmi kan manyan matsalolin Nijeriya

Mai Alfarma Sarkin Musulmi, Alhaji Sa’ad Abubakar III, ya bayyana takaicinsa ga irin yadda rashin fahimtar juna tsakanin ‘yan Nijeriya ke ƙara ta’azzara, inda ya ce, wannan shi ne babban barazanar da ƙasar ke fuskanta, ya na mai cewa, don Nijeriya ta samu zaman lafiya, dole ne ‘yan ƙasa su so juna.

Bayanin ya na tabbatar da furucin Shugaba Muhammadu Buhari kan babbar matsalar ƙasar, sarkin yana nuni da cewa tare da fahimtar cewa, ‘yan Nijeriya za su yi haƙuri da juna, domin zaman lafiya ya samu wajen zama a ƙasar.

Sarkin, wanda ya yi magana a lokacin taron ƙungiyar Sarakunan Gargajiya a Kano, makon da ya wuce, ya bayyana ƙungiyar a lokaci guda, bisa la’akari da ƙalubalen tsaro da ƙasar ke fuskanta.
Alhaji Sa’ad Abubakar III, wanda kuma shi ne Shugaban Majalisar Ƙoli ta Harkokin Addinin Musulunci a Nijeriya, ya yi bayanin cewa, dole ne su yi aiki tuƙuru don tabbatar da haɗin kai da haƙuri a tsakanin ƙabilun ƙasar nan. Ya ce, “Babbar matsalar mu a cikin ƙasar nan ita ce rashin fahimta. Muna buƙatar fahimtar juna. Idan muka kula da juna, tabbas za mu yi haƙuri da juna kuma zaman lafiya zai yi mulki.

A nasa ɓangaren, Gwamna Abdullahi Ganduje na jihar Kano ya ce, babu wani yanki na Nijeriya da zai zama a ware saboda ‘yan ƙasar da ake buƙatar junan su don tsira. Gwamnan ya bayyana kafa ƙungiyar a matsayin babban ci gaba a cikin tafiya zuwa ha]a kan ƙabilun Kano da ƙasa baki ɗaya.

Shugaban ƙungiyar na ƙasa, Boniface Ibekwe, ya ce, Kano ita ce mafi muhimmancin haɗin kai ga Nijeriya saboda tana da ƙabilu da yawa ba tare da nuna halin ko-cin-zarafi ba.

Ya ce, kuma Kano ma misali ce ta haɗin kai saboda an samu ‘yan ƙasarta a sassa da dama na ƙasar, musamman a Kudu maso Gabas yawancin Sarkin-Hausawa ‘yan asalin Kano ne kuma sun auri mata ‘yan asalin Igbo a can.

Yana da ilmantarwa cewa Shugaba Buhari ya yi tunani a kan sarƙaƙiyar yanayin Nijeriya kuma ya kammala da cewa ba mai laifi ko addini ke da laifi ba, amma mu da kanmu, saboda rashin adalci.

Buhari ya yi wannan tsokaci ne ta bakin mai ba shi shawara na musamman kan yaɗa labarai da hulɗa da jama’a, Femi Adesina, kwanan nan na Abuja, lokacin da ya karɓi baƙuncin mambobin Ƙungiyar Muhammadu Buhari/Osinbajo (MBO) ‘Dynamic Support Group’, waɗanda suke kasancewa a gidan martabar jihar don gabatarwa da taƙaitattun bayanan baya guda biyar da nasarorin shekaru na gwamnati.

Ya ƙara da cewa, shugaban ya shiga cikin halin da ake ciki na samun sahihancin adalci, bayan taƙaddama kan sakamakon zaɓen shugaban ƙasa a 2003, 2007, da 2011, inda ya gabatar da mutanen da suka yanke masa hukunci da ƙabilanci ne da rarrashi da hukunci.

Amma, ya bayyana cewa, wanda suka tsaya masa na wasu addinai da ƙabilanci. Ya ce, matsalarmu ba ƙabilanci ko addini bane, kanmu ne. Bayan fitowata ta uku a Kotun ƙoli, na fito don yin magana da wanda ke wurin a lokacin. Na gaya musu cewa daga 2003, na shafe tsawon 30 a kotu.”

“Shugaban kotun Ɗaukaka Ƙara, tashar farko ta neman wakilci daga ‘yan shugabancin ƙasa a lokacin, abokin karatuna ne a makarantar sakandare a Katsina. Mun shafe shekaru shida a aji ɗaya, Mai Shari’a Umaru Abdullahi,” inji shi.

Ya ce, shugaban shari’arsa shine Cif Mike Ahamba, ɗan ɗariƙar Roman Katolika kuma ɗan ƙabilar Ibo.
“Lokacin da shugaban kotun ya yanke shawarar cewa mu gabatar da ƙarar, shaiduna na farko yana cikin akwati. Ahamba ya dage cewa ya kamata a aika da wasiƙa ga Hukumar Mai Zaman Kanta ta ƙasa (INEC) don gabatar da rajistar mazaɓu a wasu yanayin, don tabbatar da cewa abin da suka sanar ƙarya ne.

“An rubuta shi. Lokacin da suka yanke hukunci, wani ɗan Ibo, marigayi Justice Nsofor, ya nemi amsa daga INEC kan wasiƙar da aka aiko musu,” inji shi.

A cewarsa, kawai sun yi watsi da shi. Sannan ya yanke shawarar rubuta hukuncin marasa rinjaye. Hakan ya kasance bayan watanni 27 a kotu.

Ya ce, “mun je Kotun ƙoli. Wanene babban jojin Nijeriya (CJN)? Bahaushe-fulani irina, daga Zaria. Mambobin kwamitin sun shiga kusan mintuna 30, sun dawo kuma sun tafi hutu. Lokacin da suka dawo, bai ɗauki mintina 15 ba, sun sallame mu. A 2007, wanene CJN? Kutigi. Kuma, Musulmi daga Arewa. Bayan watanni takwas ko makamancin haka, ya yi watsi da ƙarar.”

Ya sake cewa a 2011, saboda ya dage, Musdafa, Bafulatanin kamarsa, daga Jigawa CJN ne kuma ya yi watsi da ƙarar sa. “Na ƙi yarda. Na yi ƙoƙarin sanya Agbada bayan abin da ya faru da ni a Khaki. An yi mini wani abu, domin na yi wa wasu abu. Kun san shi.

A ƙarshe, an kama ni, an tsare ni, an mayar musu da abin da suka zauka. Na kasance a wurin shekaru uku da kwata. Wannan ita ce Nijeriya.”

Daga matakin da ya gabata, da alama ba za a iya jurewa ba cewa abin da ake kira lahani, wato, ƙabila, rarrabuwar kawuna na siyasa da addini, ƙage ne kawai waɗanda wasu marasa kishin ƙasa suka ƙera don haifar da rashin jituwa a tsakanin yawan ‘yan Nijeriya da ɓata cigaban tattalin arzikin ƙasar.

A kan wannan yanayin ne muke yabawa Gwamna Ganduje gwargwadon hali na ɗaukar nauyin ƙungiyar Sarakunan Gargajiya na Nijeriya a Kano. Muna da yaƙinin cewa wannan karamci zai ci gaba a mafi yawan lokuta, zai kuma haifar da haɗin kai da ake so tsakanin mabambantan Masarautar Jihar Kano, ta haka ne zai maido da martabar Kano a matsayin cibiyar kasuwanci a Yammacin Afirka.