An rantsar da Aiyedatiwa a matsayin gwamnan Ondo

Spread the love

A ranar Litinin, Lucky Aiyedatiwa ya karɓi rantsuwar kama aiki a matsayin gwamnan Jihar Ondo na bakwai, a wani biki da aka gudanar a filin wasan Ondo da ke Akure, babban birnin jihar. Aiyedatiwa, wanda ya lashe zaɓen gwamna da jam’iyyar APC ta tsayar a watan Disamba 2024, ya yi rantsuwar ofis ne bayan mataimakinsa, Olayide Adelami. Manyan mutane daga faɗin ƙasar, ciki har da Shugaban APC na ƙasa, Abdullahi Ganduje, da gwamnonin jihohi irin su Babajide Sanwo-Olu na Legas da Biodun Oyebanji na Ekiti, sun halarci bikin.

Aiyedatiwa ya samu nasara ne bayan kayar da abokin hamayyarsa, Agboola Ajayi, wanda ya tsaya takara a ƙarƙashin jam’iyyar PDP. A cikin sakamakon da hukumar zaɓe ta bayyana, ɗan takarar APC ya samu ƙuri’u 366,781, yayin da Ajayi ya samu 117,845 kacal. Wannan ya ba APC rinjaye a dukkan ƙananan hukumomi 18 na jihar. Aiyedatiwa dai ya fara jan ragamar jihar ne a matsayin gwamnan rikon ƙwarya bayan rasuwar tsohon gwamna, Rotimi Akeredolu, wanda ya daɗe yana fama da rashin lafiya.

Gwamna Aiyedatiwa ya fara harkokin siyasa ne a shekarar 2011 a jam’iyyar Action Congress of Nigeria (ACN), wacce daga bisani ta haɗe da APC. Kafin siyasa, ya yi aiki a fannoni daban-daban kamar ilimi, kasuwanci, da harkokin kuɗi. Ya kasance kwamishina a Hukumar Raya Yankin Neja Delta (NDDC) daga 2018 zuwa 2019. A shekarar 2020, ya zama mataimakin gwamna a ƙarƙashin Akeredolu, wanda daga bisani ya rasu a watan Disamba 2023, lamarin da ya bai wa Aiyedatiwa damar zama gwamna na dindindin.

By ukarofi