Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu ya bayyana umarnin da ya bayar na janye jami’an ‘yan sanda daga wasu muhimmanci mutane (ɓIPs), da ministoci masu hidima har yanzu yana nan kuma ba za a janye ba, yana mai gargaɗin cewa ba za a lamunci rashin bin doka ba.
Manhaja ta ruwaito cewa da yake jawabi a ranar Laraba a lokacin buɗe taron Majalisar Zartarwa ta Tarayya (FEC) da aka gudanar a zauren Majalisar Dokokin Jihar, Shugaba Tinubu ya umurci dukkan ministoci da masu muƙamai masu alfarma da ke amfani da ‘yan sanda da su bi umarnin nan take su nemi izini kawai idan ya zama dole.
“Babu ja da baya kan umarnin sake tura jami’an ‘yan sanda da ke aiki tare da manyan jami’an ‘yan sanda, masu manyan jami’an ‘yan sanda da ministoci,” inji Shugaban a fili.
“Idan kuna da wata matsala saboda yanayin ayyukanku, da fatan za ku tuntuɓi IGP ku samu izini.”
Shugaba Tinubu ya umarci Mai Ba da Shawara Kan Tsaron ƙasa (NSA), Malam Nuhu Ribadu; Ministan Harkokin ‘Yan Sanda, Sanata Ibrahim Gaidam; da kuma Babban Sufeto-Janar na ‘Yan Sanda (IGP), Kayode Egbetokun, domin tabbatar da aiwatar da umarnin cikin cikakken kuma cikin gaggawa a dukkan ma’aikatu da hukumomi.
A cewar Shugaban, an horar da jami’an ‘yan sanda kuma an ba su umarni su kare rayuka da dukiyoyin talakawa musamman waɗanda suka fi rauni kuma bai kamata a mayar da su ga jami’an tsaro na sirri ga wasu mutane da aka zaɓa waɗanda suka cancanci shiga tsakani ba.
Don cike duk wani giɓin kariya da ya taso daga janyewar jami’an ‘yan sanda, Shugaba Tinubu ya sanar da cewa an umurci Ministan Harkokin Cikin Gida, Olubunmi Tunji-Ojo, da ya tura jami’an Hukumar Tsaro da Tsaron Farar Hula ta Nijeriya (NSCDC) don ayyukan kariya na ɓIP.
“An horar da Hukumar Tsaron ƙasa da Tsaron Farar Hula don kare ɓIP, kuma suna da makamai,” inji Tinubu, yana mai jaddada cewa tura su zai ba ‘yan sanda damar sake mai da hankali kan magance ƙalubalen rashin tsaro da ke addabar ƙasar.
Shugaban ya ce ‘yantar da ma’aikatan ‘yan sanda yana da matuƙar muhimmanci wajen magance barazanar da ke ci gaba da faruwa kamar sace mutane, fashi da makami, da ta’addanci.
“Za a sake duba dukkan tsarin don magance ‘yan kasa da al’ummomi masu rauni,” in ji shi. “Muna buƙatar a yi amfani da dukkan rundunonin sojoji. Na san wasu mutane suna fuskantar matsala; za mu yi keɓancewa. Tsaron Farar Hula yana nan a ko’ina.”
Ya tunatar da ministoci cewa duk wani aiki na musamman da ke buƙatar kariyar ‘yan sanda dole ne a ba shi izini kai tsaye daga Sufeto Janar na ‘Yan Sanda.
“A ɗauki wannan da muhimmanci,” inji Shugaban ƙasa.
Bayan sake fasalin tsaro, Shugaba Tinubu ya kuma yi amfani da zaman FEC don matsa lamba don aiwatar da gyare-gyaren dabbobi da kiwon dabbobi cikin sauri da nufin magance rikice-rikicen makiyaya da manoma a faɗin ƙasar.
Ya umurci Mataimakin Shugaban ƙasa Kashim Shettima, a matsayinsa na Shugaban Majalisar Tattalin Arziki ta ƙasa (NEC), da ya ƙara himma wajen hulɗa da gwamnoni da masu ruwa da tsaki don tabbatar da cikakken fahimta da bin ƙa’idodin gyare-gyaren.
Bugu da ƙari, an umurci Ministan Ci Gaban Dabbobi, Idi Muktar Maiha, da ya fara tattara jama’a nan take a yankunan da ke fuskantar rikici da kuma gano ƙauyuka ko wuraren kiwo da za a iya gyarawa don kiwon dabbobi.
“Dole ne mu kawar da wannan yanki na rikici kuma mu sa gyaran dabbobi ya zama mai amfani a fannin tattalin arziki,” in ji Tinubu. “Damar tana nan; mu yi amfani da ita. Ya kamata ku jaddada buƙatar kundin tsarin mulki cewa ƙasar ta jihar ce.”
Shugaban ya jaddada cewa kafa wuraren kiwon shanu zai kare al’ummomin da ke cikin mawuyacin hali, rage rikicin manoma da makiyaya, da kuma tabbatar da kwanciyar hankali na dogon lokaci a yankunan da abin ya shafa.
Umarnin ranar Laraba sun jaddada kokarin gwamnati na inganta albarkatun tsaron kasa, karfafa ‘yan sanda, da kuma hanzarta gyare-gyaren da aka yi niyya don magance rikice-rikicen da suka dade suna faruwa.
