Dalilin da ya sa muka ‘yanta fursunoni 4,082 daga gidajen yari a faɗin ƙasar nan – Gwamnatin Tarayya

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Ta hanyar sakin fursunoni sama da 4,082, gwamnatin tarayya za ta yi tanadin sama da Naira biliyan 1 duk shekara tare da rage cunkoso a cibiyoyin gyaran hali a faɗin ƙasar nan.

Ministan harkokin cikin gida, Dakta Olubunmi Tunji-Ojo, wanda ya bayyana hakan a yayin taron manema labarai na shekara-shekara a Abuja, makon jiya, ya bayyana cewa Shugaban ƙasa Bola Tinubu ya amince da ƙarin alawus-alawus na ciyar da fursunoni.

Hakan ya zo ne kamar yadda takwaransa na yaɗa labarai da wayar da kan jama’a, Mohammed Idris, ya ce shugaban “ya himmatu sosai wajen kare haƙƙin tsarin mulki na dukkan ‘yan Nijeriya.”

Tunji-Ojo ya kuma ce shi ma Tinubu ya amince da mayar da cibiyoyin gyara 29 a wuraren zama saboda ci gaban birane.

A cewarsa, ya kamata a samar da wata cibiyar gyarawa mai nisan mita 100 daga gine-ginen zama.

Misali, gidan gyaran hali da ke Uyo, jihar Akwa Ibom, yana daura da gidan gwamnati, yayin da gidan yarin Suleja yake cikin al’umma.

Ministan cikin gidan ya lura cewa sama da gine-gine 3,000 a cikin cibiyoyin gyara sama da 240 ne ake gyarawa. Wasu daga cikinsu an gina su sama da shekaru 50 da suka gabata, yayin da aka gina ɗaya daga cikinsu a shekarar 1914.

“Idan muka san inda muke, za mu yaba inda muke,” inji shi, yana mai cewa gwamnatin Tinubu ta samu labarin fasa gidan yari guda biyu kuma babu wani harin gidan yari.

Ya ce fursunonin ne suka shirya fasa gidan yari, yayin da ake shirya harin gidan yari daga wajen gidan yarin.

Idris, a jawabinsa a taron ƙarawa juna sani na ministoci, wanda ma’aikatar yaɗa labarai da wayar da kan jama’a ta kasa ta shirya, ya bayyana Tinubu a matsayin ɗan dimokraɗiyya na gaskiya.

“Ya kuma ƙarfafa kyakykyawan suka da adawa mai kyau saboda muhimmiyar rawar da suke takawa wajen ƙarfafawa da zurfafa tsarin dimokuraɗiyyarmu,” inji Idris.

Ministan ya bayyana godiya ga manema labarai bisa jajircewar da suka yi wajen bayar da bayanan.

Ya ce taron na 2025 ya gudana ne cikin wani muhimmin lokaci, domin ita ma ƙungiyar ‘yan jarida ta Nijeriya (NUJ) tana bikin cika shekaru 70 da kafuwa.

A cewarsa, wannan wani mataki ne da ke nuni da jajircewar NUJ na ’yancin aikin jarida da kuma nagartar aikin jarida.

“Na yi amfani da ‘yanci don sake tabbatar da kudurin gwamnatin Tinubu na tabbatar da ‘yancin ‘yan jarida da kuma samar da yanayi mai kyau don gudanar da harkokin yada labarai a Najeriya. Wannan gwamnatin ta yi imanin cewa ‘yan jarida masu ‘yanci da alhakin suna da mahimmanci don kyakkyawan shugabanci, gaskiya, da ci gaban kasa,” inji Idris.

By ukarofi