Gwamnan Zamfara ya bayyana silar rikicin da ya dabaibaye PDP

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Gwamnan Jihar Zamfara, Dauda Lawal, ya ce rikicin da ke kunno kai a Jam’iyyar PDP ya wuce ɗan takararta na shugaban ƙasa a 2023, Atiku Abubakar, kuma ya samo asali ne a tsakanin ‘ya’yan jam’iyyar.

Gwamna Lawal wanda ya yi magana a yayin wani taron manema labarai da manema labarai a ranar Laraba a Zamfara, ya bayyana cewa matsalar ba ta ta’allaƙa ga kowane mutum guda ba.

“Kowa yana da nasa batun; ba wai batun Atiku Abubakar ba ne; abin ya wuce nan,” inji shi.

“Matsala ce ta cikin gidan jam’iyyar PDP, kuma muna yin ƙoƙari sosai. Ina ganin abin ya shafi kishin mutane ne – kowa da kowa.”

Da aka tambaye shi ko ya saka kansa a cikin waɗanda ke ba da gudummuwa a rikicin da ake yi da son rai, Lawal ya ce, “Eh.”

Da yake ƙarin haske game da tsarin zaɓen Nijeriya, Gwamna Lawal ya bayyana ƙwarin gwiwar cewa za a iya samun sahihin zaɓe duk da ƙalubalen da ake fuskanta.

Ya bayyana cewa takararsa a matsayin gwamnan PDP na farko a jihar shaida ce ta tabbatar da adalci a zaɓen 2027.

“Zan ce eh, domin na fuskanci hakan a jihar Zamfara – tare da dukkan masu ƙarfin da za su iya juya al’amura, da ƙarfin gwamnatin tarayya da komai,” inji shi.

“Eh, har yanzu za a yi zaɓe na gaskiya da adalci, abin da ya sa aka zaɓe ni a matsayin gwamnan jihar Zamfara, ni ne zaɓaɓɓen gwamnan PDP na farko a jihar Zamfara, don haka zaɓe ne na gaskiya da adalci, kuma na yi imani zai faru, lokaci ne kawai.”

Jam’iyyar PDP dai ta tsunduma cikin rikicin da ya dabaibaye jam’iyyar bayan ta sha kaye a zaɓen 2023, lamarin da ya janyo sauya sheƙa zuwa jam’iyyar APC mai mulki musamman a tsakanin ‘yan majalisun tarayya da gwamnoni.

Daga cikin waɗanda suka sauya sheƙa na baya-bayan nan akwai Gwamnan Akwa Ibom Umo Eno. Hakazalika, gwamnan jihar Delta Sheriff Oboreɓwori, mataimakinsa, Monday Onyeme, da tsohon gwamna Ifeanyi Okowa, kwamishinoni, da sauransu ma sun koma APC a watan Afrilu.

A nata martanin, kwamitin ayyuka na jam’iyyar PDP na ƙasa ya gudanar da wani taron gaggawa a Abuja domin tunkarar rashin haɗin kai da rikicin cikin gida.

A cikin wannan hargitsi, tsohon mataimakin shugaban ƙasa Atiku Abubakar – wanda ya tsaya takarar shugaban ƙasa har sau shida – ya fara tuntuɓar jiga-jigan ‘yan siyasa irin su Peter Obi da Nasir El-Rufai, yana neman kafa wata gaggarumar ƙawancen adawa kafin 2027.

Ya bayyana manufar a matsayin mayar da martani ga abin da yake gani a matsayin barazanar “ƙasa mai jam’iyya ɗaya” a ƙarƙashin jam’iyyar APC.

Sai dai kuma ba duka ‘yan jam’iyyar PDP ne ke goyon bayan shirin haɗin gwiwar ba. Jigo a jam’iyyar, Bode George, ya ci gaba da kyautata zaton samun sulhu a cikin gida, yayin da jam’iyyar ke shirin gudanar da taron kwamitin zartarwa na ƙasa karo na 100.

Sai dai wasu ƙarin rikice-rikicen sun kunno kai bayan da Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta ƙasa (INEC) ta ƙi amincewa da sanarwar PDP ta NEC saboda wasu dalilai.

A cikin wasiƙar ranar 13 ga watan Yuni 2025, INEC ta yi nuni da rashin bin ƙa’idojin da ke buƙatar shugabanni da sakatare na ƙasa su sanya hannu tare.

Wasiƙar ta yi nuni da cewa, shugaban riƙo Umar Damagum ne kawai ya sanya hannu kan sanarwar, inda ya ajiye sakataren ƙasa Samuel Anyanwu.

Ana sa ran hukumar zaɓe mai zaman kanta ta ƙasa (NEC) wadda aka shirya yi a ranar 30 ga watan Yuni, za ta magance rigingimun shugabanci da kuma al’amuran shiyya. A halin da ake ciki, ƙungiyar G5, ƙarƙashin jagorancin ministan babban birnin tarayya, Nyesom Wike, ta sake sabunta kiraye-kirayen a ware tikitin takarar shugaban ƙasa a 2027 zuwa Kudu.

By ukarofi