Gwamnati ta daƙile kutse ta yanar gizo sau miliyan 12.9 lokacin zaɓen Shugaban Ƙasa – Pantami

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Gwamnatin Tarayya ta bakin Ministan Sadarwa da Tattalin Arziki na Zamani, Isa Pantami, ta bayyana cewa an samu jimillar hare-hare 12,988,978 da suka samo asali daga ciki da wajen Nijeriya a lokacin zaɓen Shugaban Ƙasa da ya gudana 25 ga Fabrairu, 2023.

A cewar Pantami, a kullum ana samun barazanar da bai gaza 1,550,000 ta yanar gizo da kafofin sadarwa, inda ya ƙara da cewa alƙaluma daga bisani suka haura zuwa 6,997,277 a ranar zaɓen Shugaban Ƙasa.

Wata sanarwa a ranar Talata ta bakin mai magana da yawun Ministan Sadarwa da Tattalin Arziki na Zamani, Uwa Sulaiman, ta ce a cikin wannan lokaci, an samu alƙalumar yunƙurin kutse, ciki har da Distributed Denial of Service, harin imel da IPS, SSH Login Attempts, Brute Force Injection da sauransu.

Sanarwar ta qara da cewa ministan ya umurci dukkan jami’an sadarwa da su ƙara ƙaimi ba dare ba rana kan hanyoyin sadarwa don daƙile kai hare-hare daga ranar 24 ga Fabrairu 2023 zuwa 27 ga Fabrairu 2023, ta ƙara da cewa a ranar 24 ga Fabrairu, 2023, Pantami ya ƙaddamar da Kwamitin Tsare-tsare na Minista kan Bada Shawara. Gudunmawa don kare sararin sadarwar Nijeriya da kamfanonin ICT.

Kwamitin wanda Shugaban Hukumar NCC ya jagoranta tare da shugabannin NCC, NITDA da GBB a matsayin mambobi, an ɗorawa nauyin sa ido kan ayyukan sadarwa domin samun nasarar gudanar da sahihin zaɓe na gaskiya da gaskiya; haɓakawa da aiwatar da tsare-tsare don havaka juriya na muhimman kayan aikin zamani akan barazanar yanar gizo; tsara hanyoyin da kuma amfani da fasaha don hanawa, ganowa, da kuma mayar da martani ga hare-haren yanar gizo, da kuma haɓaka ikon farfaɗowa daga duk wani lalacewa da tashoshin suka yi da sauri.

An kuma ɗora wa kwamitin alhakin samar da cikakken nazarin ƙalubalale, da yin nazari kan iyawar da ƙasar ke da shi a halin yanzu ta yanar gizo, da kuma gano giɓin da ya kamata a magance tare da bada shawarwarin ƙwararru ga gwamnati kan yadda za a yi amfani da fasahar zamani mai inganci wajen gudanar da babban zaɓe na 2023.

A wani ɓangare sanarwar ta ƙara da cewa, “A wani ɓangare na aikinta, ana sa ran ma’aikatar sadarwa ta tarayya da tattalin arzikin zamani za ta tabbatar da ingantaccen kariya ta yanar gizo ta Nijeriya zuwa matakin da ‘yan ƙasa za su amince da ayyukan zamani. Wannan wa’adin ya yi daidai da manufofin tsarin tattalin arziki na zamani na ƙasa da dabaru don zamanantar da Nijeriya (NDEPS).

“A bisa wannan umarni da kuma ƙoƙarinmu na tallafawa shirye-shiryen tabbatar da tsaron sararin samaniyar Nijeriya, jami’an tsaro a ƙarƙashin kulawar ma’aikatar sun kafa cibiyoyin tsaro a Intanet, wato Hukumar Shirye-shiryen Bada Agajin Gaggawa da Kwamfuta ta Ƙasa (NITDA) (CERRT), Hukumar Kula da Harkokin Sadarwa ta Nijeriya (NCC) Kwamitin Bada Amsa Hatsarin Tsaro (CSIRT), da Cibiyar Tsaro ta Ayyukan Tsaro (SOC) da Galaxy Backbone (GBB).

“An kafa waɗannan cibiyoyin ne a tsakanin shekarar 2020 zuwa 2022 bisa ga ƙa’idojin manufofin Maigirma Ministan, kuma suna sa ido a kan shafukan yanar gizo na Nijeriya don fuskantar barazana da kuma ɗaukar matakan da suka dace don daƙile su, a daidaiku da kuma a cikin jama’a da kuma tare da haɗin gwiwar sauran masu ruwa da tsaki.

Idan dai ba a manta ba, a daidai lokacin da ake tunkarar babban zaɓe na shekarar 2023, bayanan sirri sun nuna ƙaruwar barazanar ta yanar gizo ga sararin samaniyar Nijeriya.

“Gabaɗaya, barazanar da ake yi wa gidajen yanar gizon jama’a da tashoshi sun kai kusan 1,550,000 kowace rana. Duk da haka, wannan ya haura zuwa 6,997,277 a ranar zaɓen Shugaban Ƙasa.

“An sami adadin hare-hare 12,988,978, waɗanda suka samo asali daga ciki da wajen Nijeriya.

Sanarwar ta ƙara da cewa, “Ƙungiyoyin da ke ƙarƙashin kulawar ma’aikatar sadarwa da tattalin arziki na zamani, sun taka muhimmiyar rawa wajen samar da yanayin da zai kai ga samun nasarar gudanar da sahihin zaɓe, ‘yanci, gaskiya da gaskiya.

“Maigirma minista ya yaba wa duk masu ruwa da tsaki a tsarin tattalin arzikin zamani saboda goyon bayan da suka bayar wanda ya haifar da wannan nasarar da ba a taba samu ba.

Ministan ya ci gaba da cewa, waɗannan nasarorin sun samo asali ne sakamakon jajircewar gwamnatin shugaban ƙasa, Manjo Janar Muhammadu Buhari, (mai ritaya) na tabbatar da samun nasarar sauya fasalin Nijeriya zuwa tsarin tattalin arziki na zamani.

Ya ce ɓangaren tattalin arzikin zamani ya samu ci gaba da goyon bayan shugaban ƙasa kuma an yaba masa sosai, yana mai fatan za a yi amfani da darussan da aka koya a lokacin aikin yadda ya kamata a zaɓukan da ke tafe.