Harin Isra’ila a tsakiyar Gaza: Yara da mata ne ya fi shafa

Spread the love

A wani sabon rikici da ya sake tayar da hankulan duniya, sojojin Isra’ila sun kai mummunan farmaki kan birnin Rafah da ke kudancin Gaza, inda suka hallaka mutane da dama tare da rushe wuraren ibada, gidaje, da makarantu da dama.

Rahotanni daga cikin Gaza sun bayyana cewa bom ya faɗo kan wata makaɓarta da ke kusa da Masallaci, inda mutane ke gudanar da jana’iza. Harin ya hallaka aƙalla mutane 27, galibinsu mata da yara ƙanana. Har ila yau, an raunata mutane sama da 50, ciki har da jami’an agaji da likitoci.

Sakatare Janar na Majalisar ɗinkin Duniya, António Guterres, ya bayyana cewa sabon harin na iya kaiwa ga laifin yaƙi, inda ya buƙaci a gudanar da bincike kai tsaye. Ya kuma nemi a bayar da kariya ga fararen hula, musamman yara da mata, da kuma cibiyoyin kiwon lafiya da ilimi.

ƙungiyoyin agaji na ƙasa da ƙasa irin su Red Cross da Médecins Sans Frontières (MSF) sun bayyana cewa asibitoci da dama yanzu sun gagara karɓar sabbin raunana sakamakon yawan masu jinya, ƙarancin magani da kuma lalacewar kayayyaki.

Gwamnatin Isra’ila ta bayyana cewa, harin wani ɓangare ne na yunƙurinta na “lalata sansanonin Hamas da masu ɗauke da makamai.” Amma ƙungiyar Hamas ta ce an kai harin ne kan fararen hula ba tare da wani tushe ba, tana mai alwashin ɗaukar fansa.

Shugaban Hamas, Ismail Haniyeh, ya ce: “Isra’ila ta ɗauki alhakin da ba za ta iya ɗauka ba. Za mu tsaya tsayin daka wajen kare mutuncin Gaza.”

Tuni aka samu ƙarancin abinci, ruwa, wutar lantarki da magunguna a cikin Gaza. Mafi akasarin iyalai sun rasa matsuguni, yayin da yara ƙanana ke kwana a filin buɗe ba tare da kariya daga ruwan sama ko rana ba. Cibiyoyin kula da yara sun koka da cewa akwai fargabar ɓarkewar cututtuka, ciki har da amai da gudawa da zazzabin cizon sauro.

Yayin da wasu ƙasashe na duniya suka buƙaci a ƙaddamar da zaman gaggawa na kwamitin tsaro na MDD, wasu irinsu Amurka da Birtaniya sun nuna goyon bayan Isra’ila har yanzu, suna masu cewa tana da “haƙƙin kare kanta.” Sai dai ƙasashen Larabawa da ƙungiyoyin farar hula sun dage cewa, akwai buƙatar dokar dakatar da yaki (ceasefire) ta gaggawa.

Yayin da idanuwan duniya ke ci gaba da kallon Gaza da damuwa, har yanzu babu wani mataki na gaggawa da zai hana sake zubar da jinin fararen hula da ba su da hannu a wannan rikici.

By ukarofi