IMF da Bankin Duniya ba za su hana mu kifar da kai ba a 2027 – Ɗan El-Rufai ya caccaki Tinubu

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Bashir El-Rufai, ɗan tsohon gwamnan jihar Kaduna, Nasir El-Rufai, ya caccaki Shugaban Ƙasa Bola Ahmed Tinubu, yana mai cewa babu wata cibiya a cikin gida ko kuma na ƙasashen waje da za ta hana a kada shi a zaɓen 2027.

Bashir ya ce babu wanda ya kai girman da jama’a za su zaɓe shi daga muƙaminsa, yana mai gargaɗin cewa hakan ba zai faru ba.

Ya ƙara da cewa mutane su manta da duk wata barazana da ake ta shawagi sama da ƙasa, yana mai cewa su yi haƙuri.

Ya ce, “Ba wanda ya kai girman da jama’a za su zaɓe shi daga muƙaminsa. Zai faru kuma wallahi babu abin da zai faru. Don haka manta da duk waɗannan tsoratarwa suna tashi sama da ƙasa. Mu yi haƙuri.

“Hatta IMF da Bankin Duniya ba za su yi amfani ba a wannan lokacin. Dabarun siyasa ne. Wannan na Legas ne.

“Ban kira sunayen o ba, amma saboda laifinsu, sun riga sun san wanda ake magana akai. Wallahi, babu wani daga cikinku da zai tilasta wa wani ya goyi bayan wannan gazawar gwamnatin da aka mayar da ita a matsayin mara amfani, dabarun siyasa na ƙabilanci mai hatsari,” ya ƙara da cewa.

Ku tuna cewa an fi kiran Tinubu a matsayin babban masanin dabarun yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa na 2023.

Mahaifin Bashir, Nasir El-Rufai, ya kasance mai goyon bayan Tinubu a zaɓen 2023. Sai dai alaƙar su ta yi tsami lokacin da aka cire sunan El-Rufai a cikin jerin ministoci.

Wanda ya gaje shi Uba Sani, ya nuna rashin jin daɗinsa kan ɗimbin basussukan da Nasir El-Rufai ya bari. Sani ya bayyana cewa a yanzu jihar na fuskantar matsananciyar matsalar kuɗi, tare da rashin isassun kuɗaɗen da za ta iya biyan albashin ma’aikata.

Da yake jawabi a wani taro da aka gudanar a watan Maris a ɗakin taro na Marigayi Umaru Musa ‘Yar’adua da ke Kaduna, Gwamnan ya bayyana cewa gwamnatinsa ta gaji basussukan da suka kai dala miliyan 587, da Naira biliyan 85, da kuma wajibai daga kwangiloli 115 daga tsohon gwamnan.

Duk da wannan ƙalubalen, Sani ya jaddada cewa gwamnatinsa ta ƙauracewa karɓar bashi a cikin watanni tara da suka gabata.

Ya bayyana irin matsalolin da basussukan da ke tattare da kasafin kuɗin tarayya na jihar ke haifarwa, wanda ya ta’azzara sakamakon rashin ingancin canjin da ya ninka adadin da aka biya idan aka kwatanta da wanda aka karɓo bashi a farko a zamanin Nasir El-Rufai.

By ukarofi