Jan kunnen da Sanusi ya yi kan tattalin arzikin Nijeriya

Hasashen da tsohon Gwamnan Babban Bankin Nijeriya (CBN), Khalifa Muhammad Sanusi ya yi, cewa tattalin arzikin Nijeriya zai durƙushe nan ba da jimawa ba, kira ne ga manajojin tattalin arzikin ƙasa da masu tsara manufofi da su hanzarta cikin dabara don kaucewa faruwar hakan.

Sanusi, ya kuma bayyana cewa, dogaro da ɗanyen man da aka ɗora kan tattalin arzikin ba shi da makoma kuma ba a nemansa a duniya baki ɗaya.

Da yake jawabi a taron ƙoli na shida na masu saka hannun jari na Kaduna, bayan ƙaddamar da shirin ci gaban jihar daga 2021 zuwa 2023, don mayar da jihar zuwa tattalin arzikin da ya shafi ilimi, tsohon sarkin Kano ɗin, ya ce, duk da wahalar samar da ɗanyen mai, wanda ya kasance jigon tattalin arzikin Nijeriya, shekaru da yawa, yanzu ana ƙin samfurin a duk duniya, saboda babu sauran gaba a cikinsa tare da lantarki mai sabuntawa.

Yayin da yake nuni da cewa makomar ta ta’allaƙa ne akan tattalin arzikin da ya danganci ilimi, Sanusi ya koka da cewa, Nijeriya tana bayan ƙasashen Afirka da dama a jerin abubuwan ƙirƙire-ƙirƙire, inda take matsayi na 114 a duniya.

“Ana sake fasalta aikin. Kashi talatin zuwa arba’in na ma’aikata a ƙasashen da suka ci gaba za su buƙaci inganta fasahar su sosai a shekarar 2030. Kuma mene ne manyan direbobin wannan sake fasalin? Fasahar sadarwa da aiki mai nisa, wanda mun gani ko da a nan tare da annobar Korona. Akwai ƙaruwa ta atomatik da hankali na wucin gadi. Ba da daɗewa ba, saqagai za su karɓi aiki a yawancin ƙasashe kuma waɗanda za su sami aiki su ne waɗanda ke sarrafa saqagan ko ƙera su ko yi masu aiki,” inji shi.

Ya ƙara da cewa, “akwai aiki sosai a gaba. A gare mu a Nijeriya, tattalin arzikin da muke da shi, wanda ake kira kuzarin da ke sa ƙwai na zinare (mai) yana gab da mutuwa. Ba za a sami ƙwai ba. Watanni kaɗan da suka gabata, Jamus ta sami damar samar da isasshen makamashi mai sabuntawa ga duk buƙatun ƙasar.

A yau, muna fuskantar wahalar sayar da man Nijeriya, kasuwa ba ta nan. Don haka, wannan yana tilasta canji, kuma a gare mu ƙasar da ta dogara da mai, abubuwa na buƙatar canjawa. Nijeriya tana matsayi na 114 a cikin jerin masu abubuwan ƙirƙira a duniya. Mun yi qasa da sauran ƙasashen Afirka kamar Kenya, Rwanda da Senegal.

A gaskiya muna matsayi na 14 a yankin Saharar Afirka. Ina tsammanin ya kamata mu bincika gaskiya kuma mu san inda muke a matsayin ƙasa. Mu daina kiran kanmu gwarzon Afirka, saboda mu ƙato ne da ƙafafun yumɓu.

“Ƙasashe kamar Kenya, Rwanda da Senegal suna gabanmu. Ba na ma magana game da Afirka ta Kudu. Kuɗin da muke kashewa kan ilimi kashi bakwai ne kacal na kasafin kuɗin. Muna kashe kuɗi kaɗan akan ilimi fiye da Ghana; Ba na magana a matsayin kashi na kasafin kuɗi; a cikin cikakkun kalmomi.

Duk da cewa tattalin arzikin Ghana ya yi ƙasa da na Nijeriya, duk da cewa kuɗin shiga na Ghana bai kai na Nijeriya ba, amma Ghana na kashe fiye da Nijeriya kan ilimi. Mun yi mamakin yadda masana’antu ke komawa Ghana. Shin muna mamakin Shugaban ƙasar Ghana ya zama shugaban ƙasa a Afrika? Ba mu saka hannun jari a ilimi da jarin ɗan adam ba. Muna da buƙatun aikin ɓacewa 68% kuma manyan fannoni shi ne sadarwar zamani da yanke shawara,” inji shi.

Ya ci gaba da cewa, “Matsalar kammala tsakanin shiga firamare da kammala jami’a kashi takwas ne, ma’ana cikin kowane ɗalibi ɗari da suka shiga makarantar firamare, takwas ne kaɗai suka fito daga jami’a. Kuma daga cikin waɗancan takwas, kashi tara, wanda yana ɗaya daga cikin takwas zai sami aiki. Don haka, wannan shine gaskiyar ban da abin da ke faruwa a duniya. Yanzu, ana buƙatar daidaita lamuran, idan muna da niyya kuma mun canja daga amfani zuwa ƙima. Amma, wani ɓangare na matsalarmu ita ce, ko da muna da mafita a aafafunmu, ba ma ɗaukar shi. Idan wani yana son yin ƙirƙire-ƙirƙire a fannin kiwon lafiya shine samun bayanai na mutanen da ke amfani ayyukan asibiti don ƙirƙirar sabbin hanyoyin da za su samar da sauƙin isar da lafiya da ilimi.”

Shahararren masanin tattalin arzikin ya yi kira ga gwamnati da ta ba da tallafin bayanan da ba a hana su ba da samun kasuwa ga kamfanoni masu zaman kansu.

Ya ce, “idan gwamnatin jihar Kaduna ta ci gaba da shirinta na ‘e-government’, za ta kasance babbar kasuwa da kanta kuma za ta ƙarfafa saka hannun jari wanda duk burin tattalin arzikin ilmi ne da canjin kashe kuɗaɗen gwamnati don dacewa da fifiko.

“Samar da ayyukan yi a cikin ilimi da batun samar da ayyukan yi, ba a Kaduna kaɗai bane fyace ga ‘yan ƙasa baki ɗaya, da kuma samar da sana’o’i don shiga cikin tattalin arzikin duniya. Dandalin duniya yana ba wa mutane masu ƙwarewar ci gaba damar samun aikin yi a ko ina cikin duniya wanda shine makomar tattalin arzikin ilimi,” inji shi.

Kodayake, hasashen Sanusi ba sabon abu ba ne, amma da alama gwamnatin Nijeriya tana kula da lamarin cikin sauƙi. Har yanzu ba a yi cikakken bincike game da bambancin ba saboda har yanzu ɗanyen mai ya kai sama da kashi 80 na kuɗaɗen shigar ƙasar. Don haka, muna roaon gwamnatin tarayya da ta bi shawarar Sanusi ta hanyar yin abubuwan da ake buƙata don ceton tattalin arzikin Nijeriya daga durƙushewa gabaɗaya.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *