Ma’aikatan Gwamnatin Tarayya da suka yi ritaya za su samu fansho kafin 15 ga Disamba – PenCom

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Hukumar Fansho ta ƙasa, PenCom, ta bayar da tabbacin cewa duk ma’aikatan gwamnatin tarayya da suka yi ritaya daga watan Oktoba zuwa Disamba na wannan shekara za su samu kuɗaɗen fansho kafin ranar 15 ga watan Disamba.

Darakta-Janar na PenCom, Omolola Oloworaran ne ta bayar da wannan tabbacin a lokacin buɗe taron wayar da kan ma’aikata da jami’an fansho na kwana biyu kan yadda shirin bayar da gudunmawar fansho, CPS, ranar Laraba a Legas.

Ms Oloworaran ta ce hukumar na kammala shirye-shiryen biyan duk wasu basukan fansho da ke ƙarƙashin CPS kafin ƙarshen shekara.

A cewarta, biyan bashin ya biyo bayan amincewar da Shugaban ƙasa Bola Tinubu ya yi na biyan bashin naira biliyan 758 domin ya biya bashin da ake bin su na tsawon shekaru kusan ashirin.

“Lokacin jira ya kusan ƙarewa; muna matakin ƙarshe.

“Nan ba da jimawa ba, za a biya duk waɗanda suka yi ritaya a ƙarƙashin CPS da ke da lada mai tsoka, saboda jajircewar matakin da Shugaba Tinubu ya ɗauka, wanda ya nuna matuƙar kulawa ga talakawan Nijeriya.

“Wannan, da gaske an biya shi a baya amma ina so in ɗauki lokaci na don tabbatar da an yi abubuwan da suka dace.

“Haka zalika, ma’aikatan gwamnatin tarayya da ke son yin ritaya a tsakanin watan Oktoba na wannan shekara za su samu kuɗaɗen fansho kafin ranar 15 ga watan Disamba,” inji ta.

Babban daraktan ya ce hukumar ta ɓullo da sabbin tsare-tsare don ƙarfafa juriyar masu kula da asusun fansho, PFAs, da kuma tabbatar da gudanar da ingantattun kuɗaɗen masu ba da gudummawa.

Ta jera wasu mahimman gyare-gyare a matsayin bitar mafi ƙarancin buƙatun babban jari na PFAs da Masu Kula da Asusun Fansho, da ba da ƙa’idojin ɓarna don sarrafa kadarorin fansho, da sake fasalin tsarin saka hannun jari don haɓaka mafi kyawun dawowa kan ma’auni masu ba da gudummawa.

A cewarta, PenCom ta kuma fitar da wani tsari don ƙwararrun wakilai na fansho da jagororin Tsarin Fansho na Mutum, PPP.

Ta ce wannan wani sabon shiri ne da aka ƙera don haɓaka haɗa kai da kuma ƙara ɗaukar fansho ga ma’aikatan sashe na yau da kullun.

“Shugaban ƙasa ya bada umarnin kada a bar wani ɗan Nijeriya a baya.

“Muna tura jami’an fansho da aka amince da su a duk faɗin ƙasar don isa yankunan karkara da ma’aikata na yau da kullum, tare da tabbatar da cewa kowa ya samu damar yin tanadin ritaya,” inji ta.

Ms Oloworaran ta bayyana cewa kamfanin PenCom ya kuma ɓullo da shirin inshorar lafiya kyauta ga masu ƙaramin ƙarfi da suka yi ritaya, wanda ake sa ran zai fara aiki kafin ƙarshen shekarar 2025.

Ta amince da ƙalubalen da ke tattare da faɗaɗa aikin, musamman a tsakanin ma’aikatan da ba na yau da kullum ba da kuma wasu gwamnatocin jihohi da har yanzu ke bin bashin fansho da alawus-alawus.

Ta ce hukumar na hada kai da su domin magance matsalolin.

Shugaban ya ce taron wayar da kan jama’a da ke gudana yana da nufin zurfafa fahimtar hukumar CPS, da samar da amana a tsakanin masu ruwa da tsaki, da kuma shirya shirin yin rijistar masu ritaya a shekarar 2026.

Har ila yau, ta sanar da samar da wani sabon tsarin rajista mai inganci, wanda zai samar da ƙwarewa mai amfani ga masu ritaya da masu gudanarwa.

Ms Oloworaran ta buƙaci jami’an fansho da masu ruwa da tsaki da su ɗauki aikin rajista na wucin gadi na MDA masu samun kuɗin shiga da muhimmanci.

Ta ce atisayen zai taimaka wajen tantance jimillar kuɗaɗen fansho na Gwamnatin Tarayya da kuma tabbatar da samun kuɗaɗen da aka tara a kan kari.

Ms Oloworaran ta ƙarfafa mahalarta su ba da ra’ayi da shawarwari don inganta tsarin fansho, tare da ba su tabbacin cewa Hukumar ta kasance ƙofarta a buɗe, da gaskiya, da kuma biyan buƙatun masu ba da gudummawa.

Mataimakin shugaban ƙungiyar ma’aikatan ofishin ‘yan fansho na ƙasa, Ibhade Okoruwa, ya yaba wa waɗanda suka shirya taron bisa samar da wani dandali na ƙara fahimtar da mahalarta taron kan harkokin fansho.

Ta kuma tabbatar wa PenCom cewa taron zai yi aiki don ganin an cimma manufofin taron.

Tun da farko, Akin Abe, Daraktan biyan diyya a Hukumar Kula da Ma’aikata, Samar da Kuɗaɗe da Ma’aikata ta ƙasa, ya yaba wa kamfanin PenCom bisa samar da hanyar raba ilmi mai tasiri.

Haka kuma, Issa-Onilu, Darakta-Janar na Hukumar Wayar da Kai ta ƙasa, NOA, wanda Darakta a hukumar Temitope Adewunmi ya wakilta, ya yi alƙawarin aiwatar da dukkan ayyukan kamfanin na PenCom daga yanzu.

Mista Issa-Onilu ya ce hukumar ta ƙirƙiri wata takarda da nufin sanar da ‘yan Nijeriya sabbin labarai da suka shafi ayyukan gwamnatin tarayya.

By ukarofi