NLC ta hana shuwagabannin jihohi bada kyaututtuka ga ’yan siyasa

Daga MAHDI M. MUHAMMAD

Ƙungiyar Ƙwadago ta Nijeriya (NLC), a ranar Alhamis, ta hana ɗaukacin shugabanninta da sauran jami’an majalisar na jihohi 36 na Tarayyar Nijeriya bayar da kyautuka ga ’yan siyasa.

NLC ta kuma ce ta ɗauki matakin ladabtarwa cikin gaggawa kan duk jami’an da ke haɗa baki da wasu gwamnonin jihohi wajen bijire wa umarnin majalisar gudanarwa ta ƙasa NAC.

Shugaban Majalisar, Kwamared Joe Ajaero ne ya bayyana haka, a ƙarshen taron kwana biyu da NAC ta gudanar a gidan ƙwadago da ke Abuja.

Shugaban NLC, wanda ke tare da Babban Sakatare, Kwamared Emma Ugboaja da sauran shugabannin ƙwadago, ya ce an cimma matsayar ne da nufin aarfafa ƙungiyar ta NLC da kuma alakar masana’antu a ƙasar nan.

A lokacin da yake miƙa wannan gargaɗi mai tsauri ga rassa da jami’ai, shugaban NLC a cikin sanarwar da ya karanta a ƙarshen taron ya shaida wa shugabannin zartarwar jihar cewa su zaɓi tsakanin ma’aikata ko su bar ofisoshinsu.

A cewarsa, “Majalisar gudanarwa ta ƙasa bayan tatattaunawa kan wasu al’amuran ƙasa da kuma abubuwan da suka shafi ma’aikatan Nijeriya, ƙungiyar NLC da kuma al’adar hulɗar masana’antu a ƙasar ta yanke shawarar kamar haka”.

“Ka sake yin Allah-wadai da kakkausar murya kan yadda wasu Gwamnonin Jihohi suka yi katsalandan a harkokin cikin gidan Majalisa musamman a lokacin taron wakilan NLC na Jihohi da ya gabata a dukkan Jihohin Tarayya.

“Ka gargaɗi duk majalisun Jihohi na Majalisa a halin yanzu suna ba da goyon baya da kyaututtuka ga ’yan siyasa da daidaikun mutane da su daina kai tsaye don guje wa ayyukan ladabtarwa.

“Ɗaukar matakin ladabtarwa cikin gaggawa a kan duk jami’an da a halin yanzu suke aiki tare da wasu Gwamnonin Jihohi don bijirewa umarnin Majalisar Gudanarwa ta Ƙasa (NAC) da Kwamitin Ayyuka na Tsakiya (CWC) saboda ya shafi sakamakon taron wakilan Jiha.

“Ka gargaɗi dukkan jami’an Majalisar Jiha na Majalisar da ke da ɗabi’ar hada baki da Gwamnoni domin su rufa musu asiri iri-iri da ake yi wa ma’aikata a jihohinsu da su daina nan take ko kuma su fuskanci tsangwama. Ko dai su zaɓi yi wa ma’aikata hidima su cigaba da zama a ofis ko kuma su zama ma’aikatan da za su gudu su bar aiki. Zaɓin a bayyane yake kuma nasu”.

Ya umurci duk waɗanda suka yi korafin a taron wakilan Jihohi da ya gabata da su amfana da kwamitin da aka kafa na ɗaukaka ƙara na taron da aka kafa a hedkwatar domin yin gyara idan ya cancanta.

Akan ƙarin alawus na musamman na kashi 40 cikin 100 na albashi, Kwamared Ajaero ya ce NAC ta yanke shawarar yabawa Gwamnatin Tarayya kan wannan mataki.

Sai dai ya buƙaci Ma’aikatar Ƙwadago da Aiki ta Tarayya ta ba wa ma’aikatar Ƙwadago da ɗaukar ma’aikata ta tarayya cikakken kwafin dokokin da ɓangarorin uku suka yi nazari a kansu don tabbatar da daidaito da abin da aka amince da su.

Ya ce, “Muna da tabbacin ganin yadda manufofinta na shekaru biyu da suka gabata suka haifar da hauhawar farashin kayayyaki a ƙasar nan tare da zubar da haƙiƙanin albashin Ma’aikatan Nijeriya.

“Za mu fara tattaunawa mai ma’ana tare da ma’aikatar ƙwadago da samar da ayyukan yi ta tarayya bisa katsalandan da take yi a cikin harkokin cikin gida na ƙungiyar NLC, saɓanin ƙa’idojin tafiyar da ayyukanmu na abokan hulɗa har sai an ɗauki gamsassun matakan gyarawa.”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *