Satar gwala-gwalai: Jami’an gidan yari sun musanta tsare tsoffin hadiman Patience Jonathan ba bisa ƙa’ida ba

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Rundunar ‘yan sandan Nijeriya reshen jihar Bayelsa, ta musanta rahotannin da ke cewa wasu tsofaffin ma’aikatan gidan uwargidan tsohon Shugaban ƙasa, Patience Jonathan 15 na tsare a gidan kurkukun Okaka ba bisa ƙa’ida ba.

A wata sanarwa da ya fitar a ranar Lahadin da ta gabata, Kakakin Cibiyar Kula da Custodial ta Okaka, Isari Gbosi Tombara, ya bayyana rahotannin a matsayin ƙarya da nufin ɓata sunan hukumar.

“An yi ta yaɗa jita-jitar cewa uwargidan tsohon shugaban ƙasar ta tsare waɗannan ma’aikatan cikin gida tun shekarar 2019 bisa laifin sata, kuma an yi ganawar sirri tsakanin uwargidan tsohon shugaban ƙasa da manyan jami’an gidan gyaran hali da rundunar ‘yan sandan Nijeriya reshen jihar Bayelsa.

Sanarwar ta ƙara da cewa “Waɗannan maganganun ba su da tushe kuma ana yaɗa su ne domin a ɓata sunan hukumar.”

Manhaja ta rawaito cewa an tsaresu tun shekarar 2019 bisa zargin satar kayan ado na zinare, kayan gida da na’urorin lantarki da aka ce sun kai kimanin Naira miliyan 200.

Har ila yau, jaridar ta bayar da rahoton cewa, sun fuskanci tuhume-tuhume 18 da suka shafi haɗa baki na aikata kisa, sata, da sauran laifuka.

Tombara ya ƙara da cewa, kotuna da suka cancanta ne suka tsare fursunonin a bisa doka kuma ba a tauye musu muhimman haƙƙoƙinsu ba.

Sanarwar ta ƙara da cewa, “Don kaucewa shakku, hukumar ta bayyana cewa babu wata ganawar da aka yi tsakanin uwargidan tsohon shugaban ƙasa da manyan jami’an hukumar kamar yadda rahotanni suka tattara, haka nan, an tsare fursunonin a gidan yari a wata babbar kotu ta 1 ta jihar Bayelsa, kuma suna halartar zaman shari’a a daidai lokacin da ya kamata.

“Sun kasance a gaban kotu a ranakun 10 da 11 ga Maris 2025, kuma karo na ƙarshe da suka halarci kotun shine ranar Alhamis 3 ga Afrilu, 2025, inda aka ɗaga shari’ar zuwa ranar 17 ga Afrilu 2025. Ya ce fursunonin sun kuma yi musu adalci da mutuntaka yayin da suke tsare, kuma ana mutunta muhimman haƙƙoƙinsu na ɗan Adam.”

Ya kuma jaddada cewa babu wani fursuna da za a iya tsarewa ba tare da sahihin sammacin tsare shi ba, yana mai cewa cibiyar Okaka na ɗaya daga cikin mafi zaman lafiya a ƙasar.

“An kuma sanar da jama’a cewa rundunar tana zaman lafiya kuma Cibiyar Kula da Matsakaicin Tsaro, Okaka, ta kasance ɗaya daga cikin wuraren da ake tsare da su cikin kwanciyar hankali a ƙasar.

Sanarwar ta ƙara da cewa, “Don haka, ya kamata su yi watsi da rahotannin da aka faɗa saboda an yi niyyar haifar da hargitsi a inda babu,” inji sanarwar.

By ukarofi