Daga GAMBO ISA a Abuja
Shugaban ƙaramar Hukumar Kwami, Honorabul Dr. Ahmed Wali Doho, ya yaba wa Gwamnan Jihar Gombe, Muhammadu Inuwa Yahaya, saboda jajircewarsa wajen ci gaba da gudanar da mulki cikin haɗin kai a faɗin jihar.
A cikin wata sanarwa da ya fitar a Abuja kuma aka bai wa Blueprint Manhaja, Dr. Doho ya nuna nasarorin da gwamnan ya samu a fannin bunƙasa tattalin arzikin jama’a, noma da kiwo, ilimi, samar da kiwon lafiya, tsaro, da kuma bunƙasa ababen more rayuwa.
Ya lura da gina kasuwannin zamani, tare da ayyukan da aka gudanar sama da 328 a garin Kwami da kauyukan da ke kewaye da shi. Ya kuma yaba da ƙirƙirar ƙananan Hukumomi 13 na ci gaba don ƙarawa ƙananan hukumomi 11 da ake da su, yana mai bayyana matakin a matsayin wani mataki na dabarun inganta shugabanci na gari da samar da ayyuka.
Shugaban Majalisar Kwami ya ƙara yaba da gyare-gyare da gina sakatarorin gwamnati na zamani, da kuma sanya hasken titi mai amfani da hasken rana a faɗin al’ummomi da dama, ciki har da Kwami. A cewarsa, faɗaɗa hanyoyin garin da hanyoyin ciyar da al’umma abinci ya inganta zirga-zirga da ingancin gudanarwa sosai a cikin majalisun.
Dr. Doho ya kuma yaba wa gwamnan kan muhimman ayyukan samar da ababen more rayuwa a Kwami, ciki har da gina gidan baƙi na gwamnati, wuraren ibada kamar masallatai, magudanan ruwa, da kuma fadar Shugaban Gundumar, yana mai lura da cewa waɗannan ayyukan sun ƙarfafa ci gaban al’umma da cibiyoyin gargajiya.
Da yake magana kan tsaro, Dr. Doho ya yaba da tsarin da Gwamna Inuwa Yahaya ya ɗauka, yana mai ambaton gina ofisoshin ‘yan sanda, tallafawa hukumomin tsaro da ƙungiyoyin ‘yan banga na gida, kimanta tsaro akai-akai, da kuma samar da da kuma kula da motocin aiki. Ya yi kira ga mazauna yankin da su ci gaba da haɓaka zaman lafiya da kuma tallafawa ƙoƙarin haɗin gwiwa don kiyaye doka da oda.
A ɓangaren kiwon lafiya, ya yaba wa gwamnatin jihar kan saka hannun jari a horar da ƙwararrun likitoci, haɓaka cibiyoyin kiwon lafiya, da gina asibiti na zamani a Kwami. Ya kuma yaba da kafa cibiyoyin kiwon lafiya na farko da shagunan magani da dama a faɗin jihar, waɗanda ya ce sun inganta samun ingantattun ayyukan kiwon lafiya.
Dangane da noma, Dakta Doho ya ƙarfafa manoma da makiyaya su yi amfani da dukkan dabarun da gwamnatin jihar ke amfani da su wajen haɓaka noma da kiwo. Ya lura cewa, waɗannan sun haɗa da rarraba kayan aikin gona, samar da wuraren kiwo da aka keɓe, da kuma samun damar yin amfani da ayyukan kiwon dabbobi. Ya bayyana Kwami a matsayin cibiyar noma mai mahimmanci a Arewa maso Gabas kuma ya jaddada buƙatar zaman lafiya tsakanin manoma da makiyaya don tabbatar da tsaron abinci da haɓaka tattalin arziki.
Shugaban majalisar ya ƙara yaba da shirye-shiryen ƙarfafa matasa na gwamnati, ciki har da kasuwanci da shirye-shiryen neman ƙwarewa. Ya kuma jaddada gina ɗakin jarrabawa da gyaran masaukin membobin NYSC a Kwami, da kuma kafa Cibiyar Masana’antu ta Muhammadu Buhari, wanda ya ce ana sa ran zai ƙarfafa ci gaban tattalin arziki da kuma samar da damar yin aiki ga matasa.
Dr. Doho ya bayyana Gwamna Inuwa Yahaya a matsayin shugaba mai hangen nesa wanda kyakkyawan aikin da ya yi ya sa ya zama Shugaban ƙungiyar Gwamnonin Arewa maso Gabas da ƙungiyar Gwamnonin Arewa maso Gabas. Ya yaba da rawar da gwamnan ya taka wajen magance rashin tsaro a yankin da kuma haɓaka shirye-shiryen haɗin gwiwa na samar da kAuɗaɗen tsaro tsakanin jihohin arewa.
Ya kammala da yin kira ga mazauna yankin, shugabannin al’umma, da ma’aikatan gwamnati da su ci gaba da tallafawa shirye-shiryen gwamnati, su ci gaba da jajircewa kan ayyukansu, sannan su yi addu’ar ci gaba da wadata a jihar Gombe da Nijeriya bakiɗaya.
