Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Hedikwatar tsaro ta ce sojojin Nijeriya sun kashe ‘yan ta’adda 50 tare da kame wasu 114 cikin mako guda a hare-hare daban-daban a yankin Arewa maso Gabas da Arewa ta Tsakiya da kuma Arewa maso Yamma.
Darakta mai kula da ayyukan yaɗa labarai na tsaro, Manjo Janar Edward Buba, ya bayyana haka ne yayin da yake zantawa da manema labarai kan ayyukan rundunar, ranar Alhamis a Abuja.
Mista Buba ya ce sojojin sun kuma ceto mutane 49 da aka yi garkuwa da su a cikin mako guda.
Ya ce dakarun Operation Haɗin Kai da ke yankin Arewa maso Gabas sun ci gaba da kai farmaki kan ‘yan ta’addan Boko Haram da na ISWAP, wanda ya kai ga miƙa wuya ga wasu mayaqan su a Borno da Yobe.
Mista Buba ya ce sojojin sun kuma ƙwato bindigogi ƙirar AK47 guda 17, bindiga ƙirar AK47 guda 21 xauke da ammo na musamman mai girman 7.62mm, gurneti ɗaya, harsasai 137 na ammo na musamman 7.62mm da wayoyin hannu guda huɗu.
A cewarsa, sojojin sun kuma kashe ‘yan ta’adda 12, tare da kame 26 tare da kuvutar da wasu mutane shida da aka yi garkuwa da su a yankin.
Ya ƙara da cewa, rundunar sojin sama ta Operation Haɗin Kai ta kai farmaki ta sama a yankunan Damboa-Maiduguri da Gwoza-Madagali, inda aka gano wasu ‘yan ta’adda tare da halaka su da rokoki.
Mista Buba ya ce dakarun Operation Safe Haven da ke yankin Arewa ta Tsakiya sun samu nasarar cafke wasu da ake zargin masu garkuwa da mutane ne a ƙananan hukumomin Kanam da Sanga na jihohin Filato da Kaduna a cikin wannan lokaci.
Ya ce an qwato bindiga ƙirar AK47 guda ɗaya, bindigu guda huɗu, bindigar ɗan ƙasar Denmark, harsashi 15 na ammo na musamman 7.62mm da wayoyin hannu guda biyu, yayin da aka yi nasarar kawar da ‘yan ta’adda biyu, an kama 12, an kuma ceto wasu mutane uku da aka yi garkuwa da su.
Kakakin rundunar ya ƙara da cewa dakarun Operation Whirl Stroke sun kuma kai samame tare da cafke wasu da ake zargin ‘yan ta’adda ne a Ƙaramar Hukumar Takum da ke jihar Benue da kuma babban birnin tarayya.
Mista Buba ya ci gaba da cewa, rundunar ta kama wasu mutane 26 da ake zargi da aikata laifuka da kuma ɓarayin mai a Gwagwalada da kuma ƙananan hukumomin Abuja na babban birnin tarayya Abuja a cikin makon da ake nazari a kai.
“Baki ɗaya, sojoji sun kashe ‘yan ta’adda huɗu, sun kama ‘yan ta’adda 28 tare da kuɓutar da mutum ɗaya da aka yi garkuwa da su,” in ji shi.
A yankin Arewa maso Yamma, Buba ya ce dakarun Operation Hadarin Daji sun gudanar da sintiri na yaƙi da ‘yan ta’adda a Katsina, Kaduna da Zamfara.
Ya qara da cewa an kashe ‘yan ta’adda tara, an kama 12, sannan an ceto wasu 25 da aka yi garkuwa da su.
Mista Buba ya ci gaba da cewa, an ƙwato bindigogi ƙirar AK47 guda 10, bindigar gida guda ɗaya, harsashi 155 na ammo na musamman 7.62mm da mota ɗaya daga hannun masu laifin.
Kakakin rundunar tsaron ya bayyana cewa, wani farmakin da rundunar sojin sama na Operation Hadarin Daji ta kai kan sansanin ‘yan ta’adda, Kamilu Buzaru, a Ƙaramar Hukumar Safana ta jihar Katsina, ya yi nasarar kashe wasu da dama daga cikin ‘yan ta’addan.
Ya ƙara da cewa, “An same shi tare da kai hari da rokoki, tare da kawar da ‘yan ta’adda da dama tare da lalata kayan aikinsu.”
