Tinubu ya yi nasarar bashin tiriliyan N1.2 don aikin Legas zuwa Kalaba

Spread the love

Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja

Gwamnatin Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu ta ciwo bashin dala miliyan 747 (kimanin Naira tiriliyan 1.2) domin bayar da aiki kashi na ɗaya na babbar hanyar Legas zuwa Kalabar.

A cewar wata sanarwa da Daraktan Yaɗa Labarai da Hulɗa da Jama’a na Ma’aikatar Kuɗi, Mohammad Manga ya fitar a ranar Laraba, rancen zai ɗauki nauyin kashi na 1 na aikin, mai tazarar kilomita 47 daga ɓictoria Island zuwa ƙauyen Eleko da ke Legas.

Wannan aiki dai wani katafaren aiki ne a ƙarƙashin shirin bunƙasa ababen more rayuwa na Renewed Hope na gwamnatin Tinubu kuma ana sa ran zai bunƙasa harkokin kasuwanci, dabaru, da yawon buɗe ido a yankin.

Sanarwar ta ƙara da cewa, “A wani babban ci gaba na bunƙasa ababen more rayuwa a Najeriya da yammacin Afirka, bankin Deutsche ya jagoranci bayar da lamuni na dala miliyan 747 don bayar da tallafin kashi na 1 (daga tsibirin ɓictoria Island zuwa ƙauyen Eleko mai nisan kilomita 47+ 47) na babbar hanyar Legas zuwa Kalaba, wani muhimmin aiki a ƙarƙashin shirin bunƙasa samar da kayayyakin more rayuwa na Nijeriya,” inji sanarwar.

Deutsche Bank ya yi aiki a matsayin Mai Gudanarwa na Duniya, Mai Gudanar da Jagoran Farko na Farko, da Bookrunner, tare da shiga cikin sauran masu ba da kuɗaɗe na yanki da na duniya a cikin ƙungiyar. Kamfanin Musulunci na Inshorar Zuba Jari da Kariya (ICIEC) ya ba da inshorar haɗari na siyasa da kasuwanci.

Sauran manyan masu ba da lamuni sun haɗa da First Abu Dhabi Bank (mai aiki a matsayin Wakili da Wakilin Intercreditor), Bankin Fitar da Fitarwa na Afirka (Afreɗim), Ofishin Fitarwa na Abu Dhabi (ADEɗ), Bankin ECOWAS don Zuba Jari da Raya (EBID), Bankin Neɗent N.ɓ., da Bankin Zenith, ta rassansa na Burtaniya, Paris, da Nijeriya.

An tsara aikin ne a matsayin kwangilar EPC+F (Engineering, Procurement, Construction + Financing) da aka baiwa kamfanin Hitech Construction, babban kamfanin samar da ababen more rayuwa a Nijeriya. Wannan tsari yana haɗa aiwatar da fasaha tare da kuɗi, ba da damar isar da ayyuka cikin sauri da ƙarfafa saka hannun jari na kamfanoni.

Ministan Kuɗi da Harkokin Tattalin Arziki, Mista Wale Edun, ya ce yarjejeniyar ta nuna sabon amincewar da ƙasashen duniya suka yi wa tattalin arzikin Nijeriya a ƙarƙashin gwamnatin Shugaba Bola Tinubu.

Edun ya ce “Wannan ma’amala tana nuna sadaukarwarmu don ɗorewa, gaskiya, da kuma samar da kuɗaɗen samar da ababen more rayuwa,” inji Edun. “Yana nuna irin shirye-shiryen da Nijeriya ke yi na rungumar ƙawancen jama’a da masu zaman kansu wajen samar da muhimman ababen more rayuwa da kuma ƙarfafa ƙudurinmu na mutunta kwangiloli da bunƙasar tattalin arziki.”

Babban titin Legas zuwa Kalana aiki ne mai nisan kilomita 700 da aka tsara don inganta sufuri da kuma bunƙasa tattalin arziki a kan titin kudancin Nijeriya. An ƙiyasta kuɗinsa zai kai Naira tiriliyan 15.

Gwamnatin tarayya ta baiwa kamfanin Hitech Construction Ltd kwangilar ne a ƙarƙashin tsarin Injiniya, Siyayya, Gine-gine, da Kudi (EPC+F), wanda ɗan kwangilar ke ɗaukar mafi yawan haɗarin kuɗi da gine-gine, yayin da gwamnati ke bayar da tallafin takwarorinsu.

Da yake magana a kan yarjejeniyar, Ministan Ayyuka, Daɓe Umahi, ya ce an bayar da wannan gagarumin aikin ga kamfanin Hitech bisa gogewar da ya samu a aikin shimfida siminti da kuma nasarar da ya samu na sassan ayyukan na gaba.

Umahi ya lura cewa tsarin siyan kwangilar ya bi ƙa’idojin da ya dace, ya ƙara da cewa a baya kamfanin ya gudanar da aikin sake gina hanyar Oworonshoki-Apapa, wanda ya nuna iyawar sa wajen gina tituna.

By ukarofi