Daga SANI AHMAD GIWA a Abuja
Malam Nuhu Ribadu, mai bai wa shugaban ƙasa shawara kan harkokin tsaro (NSA), ya aike da kakkausan gargaɗi ga tsohon ɗan takarar shugaban ƙasa, Atiku Abubakar, tsohon ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar Labour, Peter Obi, da sauran ‘yan adawa da kuma masu sukar Shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu, inda ya ce duk wanda ya raina shi yana yin hakan ne cikin barazana, amma ba sa’an wasansu ba ne a siyasance.
Ribadu ya yi magana ne a ranar Laraba a Abuja, a taron Tsaron Intanet na ƙasa na 2025, mai taken, ‘Gina Makomar Zamani Mai Juriya’.
Ya bayyana cewa, Nijeriya a yanzu ta fi zaman lafiya, kwanciyar hankali, kuma tana da sha’awar zuba jari, saboda sauye-sauye da tsare-tsare da aka ɓullo da su a ƙarƙashin Shugaba Bola Ahmed Tinubu.
Ribadu ya yi watsi da sukar da ake ci gaba da yi daga wasu ɓangarori a matsayin kalaman jiga-jigan ‘yan siyasa na “warewa” waɗanda suke ganin sun cancanci har abada, yana mai gargaɗin cewa ‘yan Nijeriya a yanzu suna da hankali kuma ba za su yi amfani da farfaganda ba.
“Abubuwa suna canzawa, muna tabbatar da zaman lafiya a ƙasar. Ka manta da abin da wasu mutane ke cewa – Nijeriya ta fi aminci kuma mafi kyau a kowace rana,” inji Ribadu.
Ya bayyana manyan ci gaban da aka samu a harkar tsaro a yankunan da a baya ke fama da tashe-tashen hankula da suka haɗa da yankin Neja Delta da kuma yankin Kudu maso Gabas, inda ya bayyana cewa, haɗakar matakan da suka dace da kuma ƙoƙarin haɗin gwiwa da hukumomin tsaro da abokan hulɗar fasaha na samar da sakamako mai kyau.
“Neja Delta ta fi kowane lokaci zaman lafiya, yankin Kudu maso Gabas na dawowa kamar yadda aka saba, za a bi diddigin masu tayar da tarzoma daga ƙasashen waje a gurfanar da su a gaban kuliya, ba za mu bari dakarun waje su kawo mana cikas ba,” inji shi.
NSA ya yaba da ƙwarewar Shugaba Tinubu da jagoranci, inda ya kwatanta shi a matsayin “shugaba na zamani, wayewa kuma mai hangen nesa” wanda gwamnatinsa ke tsara hanya mai kyau don farfaɗo da tattalin arziki da sake haifuwar ƙasa.
Ribadu ya yi gargaɗin cewa “Muna da ingantaccen shugabanci a yau a ƙasarmu, shugaban ƙasa ne na zamani, yana da ilimi kuma yana da masaniya sosai.
Ribadu ya ce: “Waɗannan mutane ne da suka wawure da wawashe dukiyar ƙasar nan, yanzu suna ta ihu a talabijin, Nijeriya ta ci gaba – kuma ‘yan Nijeriya suna da hankali,” inji Ribadu.
Ya yi kira ga kamfanonin sadarwa, masu ƙirƙire-ƙirƙire na fasaha, da masu zuba jari na duniya da su rungumi kasuwannin Nijeriya, yana mai cewa ƙasar a yanzu ta zama cibiyar zamani da tattalin arzikin Afirka.
